शब्दकोश

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฮินดี[แก้ไข]

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาสันสกฤต शब्दकोश (ศพฺทโกศ).

คำนาม[แก้ไข]

शब्दकोश (śabdkośช. (อูรดู شبدکوش)

  1. พจนานุกรม

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูป शब्दकोश
Singular Plural
Direct शब्दकोश (ศพฺทโกศ) शब्दकोश (ศพฺทโกศ)
Oblique शब्दकोश (ศพฺทโกศ) शब्दकोशों (ศพฺทโกโศํ)
Vocative शब्दकोश (ศพฺทโกศ) शब्दकोशो (ศพฺทโกโศ)

ดูเพิ่ม[แก้ไข]

คำวิสามานยนาม[แก้ไข]

शब्दकोश (ศพฺทโกศ?

  1. (websites) พจนานุกรมออนไลน์ Shabdkosh

ภาษาสันสกฤต[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

शब्द (śábda, คำ) +‎ कोश (kóśa, กรุ)

คำนาม[แก้ไข]

शब्दकोश (śábda-kośaช.

  1. พจนานุกรม

การผันรูป[แก้ไข]

Masculine a-stem declension of शब्दकोश
Nom. sg. शब्दकोशः (ศพฺทโกศห์)
Gen. sg. शब्दकोशस्य (ศพฺทโกศสฺย)
Singular Dual Plural
Nominative शब्दकोशः (ศพฺทโกศห์) शब्दकोशौ (ศพฺทโกเศา) शब्दकोशाः (ศพฺทโกศาห์)
Vocative शब्दकोश (ศพฺทโกศ) शब्दकोशौ (ศพฺทโกเศา) शब्दकोशाः (ศพฺทโกศาห์)
Accusative शब्दकोशम् (ศพฺทโกศมฺ) शब्दकोशौ (ศพฺทโกเศา) शब्दकोशान् (ศพฺทโกศานฺ)
Instrumental शब्दकोशेन (ศพฺทโกเศน) शब्दकोशाभ्याम् (ศพฺทโกศาภฺยามฺ) शब्दकोशैः (ศพฺทโกไศห์)
Dative शब्दकोशाय (ศพฺทโกศาย) शब्दकोशाभ्याम् (ศพฺทโกศาภฺยามฺ) शब्दकोशेभ्यः (ศพฺทโกเศภฺยห์)
Ablative शब्दकोशात् (ศพฺทโกศาตฺ) शब्दकोशाभ्याम् (ศพฺทโกศาภฺยามฺ) शब्दकोशेभ्यः (ศพฺทโกเศภฺยห์)
Genitive शब्दकोशस्य (ศพฺทโกศสฺย) शब्दकोशयोः (ศพฺทโกศโยห์) शब्दकोशानाम् (ศพฺทโกศานามฺ)
Locative शब्दकोशे (ศพฺทโกเศ) शब्दकोशयोः (ศพฺทโกศโยห์) शब्दकोशेषु (ศพฺทโกเศษุ)

อ้างอิง[แก้ไข]