ainmhí

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไบยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาไอริช[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาไอริชเก่า ainmide (แปลตามตัวอักษร having the breath of life, animated), จากainim(m).

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ainmhí ช. (สัมพันธการกเอกพจน์ ainmhí, กรรตุการกพหูพจน์ ainmhithe)

  1. สัตว์

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ ainmhí
Case
(การผันรูปที่ 4)
Bare forms Forms with the definite article
เอกพจน์ พหูพจน์ เอกพจน์ พหูพจน์
Nominative ainmhí ainmhithe an t-ainmhí na hainmhithe
Vocative a ainmhí a ainmhithe - -
Genitive ainmhí ainmhithe an ainmhí na n-ainmhithe
Dative ainmhí ainmhithe leis an ainmhí

don ainmhí

leis na hainmhithe

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

ลูกคำ[แก้ไข]

อ้างอิง[แก้ไข]

  • "ainmhí" ใน Foclóir Gaeilge-Béarla, An Gúm, 1977, by Niall Ó Dónaill.
  • ainmide” ใน Dictionary of the Irish Language, Royal Irish Academy, 1913–76.