แม่แบบ:ga-decl-m3

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไบยังการนำทาง ไปยังการค้นหา
การผันรูปของ {{{1}}}{{{2}}}
Case
(การผันรูปที่ 3)
Bare forms Forms with the definite article
เอกพจน์ พหูพจน์ เอกพจน์ พหูพจน์
Nominative {{{1}}}{{{2}}} {{{1}}}{{{3}}} an {{{1}}}{{{2}}} na {{{1}}}{{{3}}}
Vocative a {{{1}}}{{{2}}} a {{{1}}}{{{3}}} - -
Genitive {{{1}}}{{{3}}} {{{1}}}{{{3}}} an {{{1}}}{{{3}}} na {{{1}}}{{{3}}}
Dative {{{1}}}{{{2}}} {{{1}}}{{{3}}} leis an {{{1}}}{{{2}}}

don {{{1}}}{{{2}}}

leis na {{{1}}}{{{3}}}