aavikko

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

aavikko

  1. ทะเลทราย

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ aavikko (Kotus type 4/laatikko, kk-k gradation)
nominative aavikko aavikot
genitive aavikon aavikkojen
aavikoiden
aavikoitten
partitive aavikkoa aavikkoja
aavikoita
illative aavikkoon aavikkoihin
aavikoihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative aavikko aavikot
accusative nom. aavikko aavikot
gen. aavikon
genitive aavikon aavikkojen
aavikoiden
aavikoitten
partitive aavikkoa aavikkoja
aavikoita
สถานการก (ใน)
inessive aavikossa aavikoissa
elative aavikosta aavikoista
illative aavikkoon aavikkoihin
aavikoihin
สถานการก (นอก)
adessive aavikolla aavikoilla
ablative aavikolta aavikoilta
allative aavikolle aavikoille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive aavikkona aavikkoina
translative aavikoksi aavikoiksi
instructive aavikoin
abessive aavikotta aavikoitta
comitative aavikkoineen