ข้ามไปเนื้อหา

aivot

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษายูราลิกดั้งเดิม *ajŋe

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

aivot

  1. (อวัยวะ) สมอง

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ aivot (Kotus type 1/valo, no gradation)
nominative aivot
genitive aivojen
partitive aivoja
illative aivoihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative aivot
accusative nom. aivot
gen.
genitive aivojen
partitive aivoja
inessive aivoissa
elative aivoista
illative aivoihin
adessive aivoilla
ablative aivoilta
allative aivoille
essive aivoina
translative aivoiksi
abessive aivoitta
instructive aivoin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ aivot (Kotus type 1/valo, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative aivoni
accusative nom. aivoni
gen.
genitive aivojeni
partitive aivojani
inessive aivoissani
elative aivoistani
illative aivoihini
adessive aivoillani
ablative aivoiltani
allative aivoilleni
essive aivoinani
translative aivoikseni
abessive aivoittani
instructive
comitative aivoineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative aivosi
accusative nom. aivosi
gen.
genitive aivojesi
partitive aivojasi
inessive aivoissasi
elative aivoistasi
illative aivoihisi
adessive aivoillasi
ablative aivoiltasi
allative aivoillesi
essive aivoinasi
translative aivoiksesi
abessive aivoittasi
instructive
comitative aivoinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative aivomme
accusative nom. aivomme
gen.
genitive aivojemme
partitive aivojamme
inessive aivoissamme
elative aivoistamme
illative aivoihimme
adessive aivoillamme
ablative aivoiltamme
allative aivoillemme
essive aivoinamme
translative aivoiksemme
abessive aivoittamme
instructive
comitative aivoinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative aivonne
accusative nom. aivonne
gen.
genitive aivojenne
partitive aivojanne
inessive aivoissanne
elative aivoistanne
illative aivoihinne
adessive aivoillanne
ablative aivoiltanne
allative aivoillenne
essive aivoinanne
translative aivoiksenne
abessive aivoittanne
instructive
comitative aivoinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative aivonsa
accusative nom. aivonsa
gen.
genitive aivojensa
partitive aivojaan
aivojansa
inessive aivoissaan
aivoissansa
elative aivoistaan
aivoistansa
illative aivoihinsa
adessive aivoillaan
aivoillansa
ablative aivoiltaan
aivoiltansa
allative aivoilleen
aivoillensa
essive aivoinaan
aivoinansa
translative aivoikseen
aivoiksensa
abessive aivoittaan
aivoittansa
instructive
comitative aivoineen
aivoinensa