barometri

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

barometri

  1. บารอมิเตอร์

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ barometri (Kotus type 5/risti, no gradation)
nominative barometri barometrit
genitive barometrin barometrien
partitive barometria barometreja
illative barometriin barometreihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative barometri barometrit
accusative nom. barometri barometrit
gen. barometrin
genitive barometrin barometrien
partitive barometria barometreja
สถานการก (ใน)
inessive barometrissa barometreissa
elative barometrista barometreista
illative barometriin barometreihin
สถานการก (นอก)
adessive barometrilla barometreilla
ablative barometrilta barometreilta
allative barometrille barometreille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive barometrina barometreina
translative barometriksi barometreiksi
instructive barometrein
abessive barometritta barometreitta
comitative barometreineen