eläin

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

elää (มีชีวิต) +‎ -(jä)in รูปแบบที่เก่ากว่าคือ eläjäin ที่ยังปรากฏการใช้ในสำเนียงอื่น ๆ

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

eläin

  1. สัตว์

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ eläin (Kotus type 33/kytkin, no gradation)
nominative eläin eläimet
genitive eläimen eläimien
eläinten
partitive eläintä eläimiä
illative eläimeen eläimiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative eläin eläimet
accusative nom. eläin eläimet
gen. eläimen
genitive eläimen eläimien
eläinten
partitive eläintä eläimiä
inessive eläimessä eläimissä
elative eläimestä eläimistä
illative eläimeen eläimiin
adessive eläimellä eläimillä
ablative eläimeltä eläimiltä
allative eläimelle eläimille
essive eläimenä eläiminä
translative eläimeksi eläimiksi
abessive eläimettä eläimittä
instructive eläimin
comitative See the possessive forms below.
Possessive forms of eläin (Kotus type 33/kytkin, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative eläimeni eläimeni
accusative nom. eläimeni eläimeni
gen. eläimeni
genitive eläimeni eläimieni
eläinteni
partitive eläintäni eläimiäni
inessive eläimessäni eläimissäni
elative eläimestäni eläimistäni
illative eläimeeni eläimiini
adessive eläimelläni eläimilläni
ablative eläimeltäni eläimiltäni
allative eläimelleni eläimilleni
essive eläimenäni eläiminäni
translative eläimekseni eläimikseni
abessive eläimettäni eläimittäni
instructive
comitative eläimineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative eläimesi eläimesi
accusative nom. eläimesi eläimesi
gen. eläimesi
genitive eläimesi eläimiesi
eläintesi
partitive eläintäsi eläimiäsi
inessive eläimessäsi eläimissäsi
elative eläimestäsi eläimistäsi
illative eläimeesi eläimiisi
adessive eläimelläsi eläimilläsi
ablative eläimeltäsi eläimiltäsi
allative eläimellesi eläimillesi
essive eläimenäsi eläiminäsi
translative eläimeksesi eläimiksesi
abessive eläimettäsi eläimittäsi
instructive
comitative eläiminesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative eläimemme eläimemme
accusative nom. eläimemme eläimemme
gen. eläimemme
genitive eläimemme eläimiemme
eläintemme
partitive eläintämme eläimiämme
inessive eläimessämme eläimissämme
elative eläimestämme eläimistämme
illative eläimeemme eläimiimme
adessive eläimellämme eläimillämme
ablative eläimeltämme eläimiltämme
allative eläimellemme eläimillemme
essive eläimenämme eläiminämme
translative eläimeksemme eläimiksemme
abessive eläimettämme eläimittämme
instructive
comitative eläiminemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative eläimenne eläimenne
accusative nom. eläimenne eläimenne
gen. eläimenne
genitive eläimenne eläimienne
eläintenne
partitive eläintänne eläimiänne
inessive eläimessänne eläimissänne
elative eläimestänne eläimistänne
illative eläimeenne eläimiinne
adessive eläimellänne eläimillänne
ablative eläimeltänne eläimiltänne
allative eläimellenne eläimillenne
essive eläimenänne eläiminänne
translative eläimeksenne eläimiksenne
abessive eläimettänne eläimittänne
instructive
comitative eläiminenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative eläimensä eläimensä
accusative nom. eläimensä eläimensä
gen. eläimensä
genitive eläimensä eläimiensä
eläintensä
partitive eläintään
eläintänsä
eläimiään
eläimiänsä
inessive eläimessään
eläimessänsä
eläimissään
eläimissänsä
elative eläimestään
eläimestänsä
eläimistään
eläimistänsä
illative eläimeensä eläimiinsä
adessive eläimellään
eläimellänsä
eläimillään
eläimillänsä
ablative eläimeltään
eläimeltänsä
eläimiltään
eläimiltänsä
allative eläimelleen
eläimellensä
eläimilleen
eläimillensä
essive eläimenään
eläimenänsä
eläiminään
eläiminänsä
translative eläimekseen
eläimeksensä
eläimikseen
eläimiksensä
abessive eläimettään
eläimettänsä
eläimittään
eläimittänsä
instructive
comitative eläimineen
eläiminensä

คำพ้องความ[แก้ไข]

  • elukka (ภาษาปาก)

คำแผลง[แก้ไข]

คำประสม[แก้ไข]

คำสลับอักษร[แก้ไข]