ข้ามไปเนื้อหา

haava

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *haava, ยืมจากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิมข้อผิดพลาด Lua ใน มอดูล:debug บรรทัดที่ 160: This template is deprecated. Please use {{der}}, {{inh}}, {{bor}}, {{cog}} or {{noncog}}. *hawwa- หรือภาษานอร์สดั้งเดิมข้อผิดพลาด Lua ใน มอดูล:debug บรรทัดที่ 160: This template is deprecated. Please use {{der}}, {{inh}}, {{bor}}, {{cog}} or {{noncog}}.ตอนต้น *hawwa-

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

haava

  1. บาดแผล

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ haava (Kotus type 9/kala, no gradation)
nominative haava haavat
genitive haavan haavojen
partitive haavaa haavoja
illative haavaan haavoihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative haava haavat
accusative nom. haava haavat
gen. haavan
genitive haavan haavojen
haavainrare
partitive haavaa haavoja
inessive haavassa haavoissa
elative haavasta haavoista
illative haavaan haavoihin
adessive haavalla haavoilla
ablative haavalta haavoilta
allative haavalle haavoille
essive haavana haavoina
translative haavaksi haavoiksi
abessive haavatta haavoitta
instructive haavoin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ haava (Kotus type 9/kala, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative haavani haavani
accusative nom. haavani haavani
gen. haavani
genitive haavani haavojeni
haavainirare
partitive haavaani haavojani
inessive haavassani haavoissani
elative haavastani haavoistani
illative haavaani haavoihini
adessive haavallani haavoillani
ablative haavaltani haavoiltani
allative haavalleni haavoilleni
essive haavanani haavoinani
translative haavakseni haavoikseni
abessive haavattani haavoittani
instructive
comitative haavoineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative haavasi haavasi
accusative nom. haavasi haavasi
gen. haavasi
genitive haavasi haavojesi
haavaisirare
partitive haavaasi haavojasi
inessive haavassasi haavoissasi
elative haavastasi haavoistasi
illative haavaasi haavoihisi
adessive haavallasi haavoillasi
ablative haavaltasi haavoiltasi
allative haavallesi haavoillesi
essive haavanasi haavoinasi
translative haavaksesi haavoiksesi
abessive haavattasi haavoittasi
instructive
comitative haavoinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative haavamme haavamme
accusative nom. haavamme haavamme
gen. haavamme
genitive haavamme haavojemme
haavaimmerare
partitive haavaamme haavojamme
inessive haavassamme haavoissamme
elative haavastamme haavoistamme
illative haavaamme haavoihimme
adessive haavallamme haavoillamme
ablative haavaltamme haavoiltamme
allative haavallemme haavoillemme
essive haavanamme haavoinamme
translative haavaksemme haavoiksemme
abessive haavattamme haavoittamme
instructive
comitative haavoinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative haavanne haavanne
accusative nom. haavanne haavanne
gen. haavanne
genitive haavanne haavojenne
haavainnerare
partitive haavaanne haavojanne
inessive haavassanne haavoissanne
elative haavastanne haavoistanne
illative haavaanne haavoihinne
adessive haavallanne haavoillanne
ablative haavaltanne haavoiltanne
allative haavallenne haavoillenne
essive haavananne haavoinanne
translative haavaksenne haavoiksenne
abessive haavattanne haavoittanne
instructive
comitative haavoinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative haavansa haavansa
accusative nom. haavansa haavansa
gen. haavansa
genitive haavansa haavojensa
haavainsarare
partitive haavaansa haavojaan
haavojansa
inessive haavassaan
haavassansa
haavoissaan
haavoissansa
elative haavastaan
haavastansa
haavoistaan
haavoistansa
illative haavaansa haavoihinsa
adessive haavallaan
haavallansa
haavoillaan
haavoillansa
ablative haavaltaan
haavaltansa
haavoiltaan
haavoiltansa
allative haavalleen
haavallensa
haavoilleen
haavoillensa
essive haavanaan
haavanansa
haavoinaan
haavoinansa
translative haavakseen
haavaksensa
haavoikseen
haavoiksensa
abessive haavattaan
haavattansa
haavoittaan
haavoittansa
instructive
comitative haavoineen
haavoinensa