ข้ามไปเนื้อหา

hame

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *hamëh, จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *hamiz (เทียบภาษานอร์สเก่า hamr) หรือ *hamisaz (เสื้อ) (เทียบภาษานอร์สเก่า hams)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

hame

  1. กระโปรง

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ hame (Kotus type 48/hame, no gradation)
nominative hame hameet
genitive hameen hameiden
hameitten
partitive hametta hameita
illative hameeseen hameisiin
hameihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative hame hameet
accusative nom. hame hameet
gen. hameen
genitive hameen hameiden
hameitten
partitive hametta hameita
inessive hameessa hameissa
elative hameesta hameista
illative hameeseen hameisiin
hameihin
adessive hameella hameilla
ablative hameelta hameilta
allative hameelle hameille
essive hameena hameina
translative hameeksi hameiksi
abessive hameetta hameitta
instructive hamein
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ hame (Kotus type 48/hame, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative hameeni hameeni
accusative nom. hameeni hameeni
gen. hameeni
genitive hameeni hameideni
hameitteni
partitive hamettani hameitani
inessive hameessani hameissani
elative hameestani hameistani
illative hameeseeni hameisiini
hameihini
adessive hameellani hameillani
ablative hameeltani hameiltani
allative hameelleni hameilleni
essive hameenani hameinani
translative hameekseni hameikseni
abessive hameettani hameittani
instructive
comitative hameineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative hameesi hameesi
accusative nom. hameesi hameesi
gen. hameesi
genitive hameesi hameidesi
hameittesi
partitive hamettasi hameitasi
inessive hameessasi hameissasi
elative hameestasi hameistasi
illative hameeseesi hameisiisi
hameihisi
adessive hameellasi hameillasi
ablative hameeltasi hameiltasi
allative hameellesi hameillesi
essive hameenasi hameinasi
translative hameeksesi hameiksesi
abessive hameettasi hameittasi
instructive
comitative hameinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative hameemme hameemme
accusative nom. hameemme hameemme
gen. hameemme
genitive hameemme hameidemme
hameittemme
partitive hamettamme hameitamme
inessive hameessamme hameissamme
elative hameestamme hameistamme
illative hameeseemme hameisiimme
hameihimme
adessive hameellamme hameillamme
ablative hameeltamme hameiltamme
allative hameellemme hameillemme
essive hameenamme hameinamme
translative hameeksemme hameiksemme
abessive hameettamme hameittamme
instructive
comitative hameinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative hameenne hameenne
accusative nom. hameenne hameenne
gen. hameenne
genitive hameenne hameidenne
hameittenne
partitive hamettanne hameitanne
inessive hameessanne hameissanne
elative hameestanne hameistanne
illative hameeseenne hameisiinne
hameihinne
adessive hameellanne hameillanne
ablative hameeltanne hameiltanne
allative hameellenne hameillenne
essive hameenanne hameinanne
translative hameeksenne hameiksenne
abessive hameettanne hameittanne
instructive
comitative hameinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative hameensa hameensa
accusative nom. hameensa hameensa
gen. hameensa
genitive hameensa hameidensa
hameittensa
partitive hamettaan
hamettansa
hameitaan
hameitansa
inessive hameessaan
hameessansa
hameissaan
hameissansa
elative hameestaan
hameestansa
hameistaan
hameistansa
illative hameeseensa hameisiinsa
hameihinsa
adessive hameellaan
hameellansa
hameillaan
hameillansa
ablative hameeltaan
hameeltansa
hameiltaan
hameiltansa
allative hameelleen
hameellensa
hameilleen
hameillensa
essive hameenaan
hameenansa
hameinaan
hameinansa
translative hameekseen
hameeksensa
hameikseen
hameiksensa
abessive hameettaan
hameettansa
hameittaan
hameittansa
instructive
comitative hameineen
hameinensa

คำประสม[แก้ไข]

คำประสม

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • hame”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–, retrieved 2023-07-02