hamsteri

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

hamsteri

  1. แฮมสเตอร์

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ hamsteri (Kotus type 6/paperi, no gradation)
nominative hamsteri hamsterit
genitive hamsterin hamsterien
hamstereiden
hamstereitten
partitive hamsteria hamstereita
hamstereja
illative hamsteriin hamstereihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative hamsteri hamsterit
accusative nom. hamsteri hamsterit
gen. hamsterin
genitive hamsterin hamsterien
hamstereiden
hamstereitten
partitive hamsteria hamstereita
hamstereja
สถานการก (ใน)
inessive hamsterissa hamstereissa
elative hamsterista hamstereista
illative hamsteriin hamstereihin
สถานการก (นอก)
adessive hamsterilla hamstereilla
ablative hamsterilta hamstereilta
allative hamsterille hamstereille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive hamsterina hamstereina
translative hamsteriksi hamstereiksi
instructive hamsterein
abessive hamsteritta hamstereitta
comitative hamstereineen