ingwe

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาซูลู[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษางูนีดั้งเดิม *íngwe, จากภาษาแบนทูดั้งเดิม *ǹgòì

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

íngwe คลาส 9 (พหูพจน์ izíngwe คลาส 10)

  1. เสือดาว

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูป (Class 9/10)
เอกพจน์ พหูพจน์
รูปเต็ม ingwe izingwe
Locative engweni ezingweni
เอกพจน์ พหูพจน์
รูปเต็ม ingwe izingwe
รูปย่อ ngwe zingwe
Locative engweni ezingweni
Copulative yingwe yizingwe
Possessive forms
เอกพจน์ พหูพจน์
Modifier Substantive Modifier Substantive
คลาส 1 wengwe owengwe wezingwe owezingwe
คลาส 2 bengwe abengwe bezingwe abezingwe
คลาส 3 wengwe owengwe wezingwe owezingwe
คลาส 4 yengwe eyengwe yezingwe eyezingwe
คลาส 5 lengwe elengwe lezingwe elezingwe
คลาส 6 engwe awengwe ezingwe awezingwe
คลาส 7 sengwe esengwe sezingwe esezingwe
คลาส 8 zengwe ezengwe zezingwe ezezingwe
คลาส 9 yengwe eyengwe yezingwe eyezingwe
คลาส 10 zengwe ezengwe zezingwe ezezingwe
คลาส 11 lwengwe olwengwe lwezingwe olwezingwe
คลาส 14 bengwe obengwe bezingwe obezingwe
คลาส 15 kwengwe okwengwe kwezingwe okwezingwe
คลาส 17 kwengwe okwengwe kwezingwe okwezingwe

อ้างอิง[แก้ไข]