ข้ามไปเนื้อหา

kloori

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

รากศัพท์[แก้ไข]

ยืมมาจากภาษาสวีเดน klor ซึ่งมาจากklorin ซึ่งมาจากภาษาอังกฤษ chlorine ซึ่งมาจากภาษากรีกโบราณ χλωρός (khlōrós, pale green)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ธาตุเคมี
Cl
ก่อนหน้า: rikki (S)
ถัดไป: argon (Ar)

kloori

  1. คลอรีน

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ kloori (Kotus type 5/risti, no gradation)
กรรตุการก kloori kloorit
สัมพันธการก kloorin kloorien
ภาคยการก klooria klooreja
illative klooriin klooreihin
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kloori kloorit
กรรมการก nom. kloori kloorit
gen. kloorin
สัมพันธการก kloorin kloorien
ภาคยการก klooria klooreja
inessive kloorissa klooreissa
elative kloorista klooreista
illative klooriin klooreihin
adessive kloorilla klooreilla
อปาทานการก kloorilta klooreilta
allative kloorille klooreille
essive kloorina klooreina
translative klooriksi klooreiksi
abessive klooritta klooreitta
instructive kloorein
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ kloori (Kotus type 5/risti, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kloorini kloorini
กรรมการก nom. kloorini kloorini
gen. kloorini
สัมพันธการก kloorini kloorieni
ภาคยการก klooriani kloorejani
inessive kloorissani klooreissani
elative klooristani klooreistani
illative klooriini klooreihini
adessive kloorillani klooreillani
อปาทานการก klooriltani klooreiltani
allative kloorilleni klooreilleni
essive kloorinani klooreinani
translative kloorikseni klooreikseni
abessive kloorittani klooreittani
instructive
comitative klooreineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kloorisi kloorisi
กรรมการก nom. kloorisi kloorisi
gen. kloorisi
สัมพันธการก kloorisi klooriesi
ภาคยการก klooriasi kloorejasi
inessive kloorissasi klooreissasi
elative klooristasi klooreistasi
illative klooriisi klooreihisi
adessive kloorillasi klooreillasi
อปาทานการก klooriltasi klooreiltasi
allative kloorillesi klooreillesi
essive kloorinasi klooreinasi
translative klooriksesi klooreiksesi
abessive kloorittasi klooreittasi
instructive
comitative klooreinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kloorimme kloorimme
กรรมการก nom. kloorimme kloorimme
gen. kloorimme
สัมพันธการก kloorimme klooriemme
ภาคยการก klooriamme kloorejamme
inessive kloorissamme klooreissamme
elative klooristamme klooreistamme
illative klooriimme klooreihimme
adessive kloorillamme klooreillamme
อปาทานการก klooriltamme klooreiltamme
allative kloorillemme klooreillemme
essive kloorinamme klooreinamme
translative klooriksemme klooreiksemme
abessive kloorittamme klooreittamme
instructive
comitative klooreinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kloorinne kloorinne
กรรมการก nom. kloorinne kloorinne
gen. kloorinne
สัมพันธการก kloorinne kloorienne
ภาคยการก kloorianne kloorejanne
inessive kloorissanne klooreissanne
elative klooristanne klooreistanne
illative klooriinne klooreihinne
adessive kloorillanne klooreillanne
อปาทานการก klooriltanne klooreiltanne
allative kloorillenne klooreillenne
essive kloorinanne klooreinanne
translative klooriksenne klooreiksenne
abessive kloorittanne klooreittanne
instructive
comitative klooreinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kloorinsa kloorinsa
กรรมการก nom. kloorinsa kloorinsa
gen. kloorinsa
สัมพันธการก kloorinsa klooriensa
ภาคยการก klooriaan
klooriansa
kloorejaan
kloorejansa
inessive kloorissaan
kloorissansa
klooreissaan
klooreissansa
elative klooristaan
klooristansa
klooreistaan
klooreistansa
illative klooriinsa klooreihinsa
adessive kloorillaan
kloorillansa
klooreillaan
klooreillansa
อปาทานการก klooriltaan
klooriltansa
klooreiltaan
klooreiltansa
allative kloorilleen
kloorillensa
klooreilleen
klooreillensa
essive kloorinaan
kloorinansa
klooreinaan
klooreinansa
translative kloorikseen
klooriksensa
klooreikseen
klooreiksensa
abessive kloorittaan
kloorittansa
klooreittaan
klooreittansa
instructive
comitative klooreineen
klooreinensa

ลูกคำ[แก้ไข]

รายการอ้างอิง[แก้ไข]

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • kloori”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–

คำสลับอักษร[แก้ไข]