maksa

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไบยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *maksa, จากภาษายูราลิกดั้งเดิม *mëksa. ร่วมเชื้อสายกับภาษาเอสโตเนีย maks, ภาษาKomi-Permyak мус (mus), ภาษาMansi ма̄йт (mājt), ภาษาฮังการี máj.

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

maksa

  1. ตับ

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ maksa (Kotus type 9/kala, no gradation)
nominative maksa maksat
genitive maksan maksojen
partitive maksaa maksoja
illative maksaan maksoihin
singular plural
ทางไวยากรณ์
nominative maksa maksat
accusative nom. maksa maksat
gen. maksan
genitive maksan maksojen
maksainrare
partitive maksaa maksoja
สถานการก (ใน)
inessive maksassa maksoissa
elative maksasta maksoista
illative maksaan maksoihin
สถานการก (นอก)
adessive maksalla maksoilla
ablative maksalta maksoilta
allative maksalle maksoille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive maksana maksoina
translative maksaksi maksoiksi
instructive maksoin
abessive maksatta maksoitta
comitative maksoineen