nilkka

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

nilkka

  1. ข้อเท้า

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ nilkka (Kotus type 9/kala, kk-k gradation)
nominative nilkka nilkat
genitive nilkan nilkkojen
partitive nilkkaa nilkkoja
illative nilkkaan nilkkoihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative nilkka nilkat
accusative nom. nilkka nilkat
gen. nilkan
genitive nilkan nilkkojen
nilkkainrare
partitive nilkkaa nilkkoja
สถานการก (ใน)
inessive nilkassa nilkoissa
elative nilkasta nilkoista
illative nilkkaan nilkkoihin
สถานการก (นอก)
adessive nilkalla nilkoilla
ablative nilkalta nilkoilta
allative nilkalle nilkoille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive nilkkana nilkkoina
translative nilkaksi nilkoiksi
instructive nilkoin
abessive nilkatta nilkoitta
comitative nilkkoineen

ลูกคำ[แก้ไข]

การสลับอักษร[แก้ไข]