nurmi

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

nurmi

  1. หญ้า

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ nurmi (Kotus type 7/ovi, no gradation)
nominative nurmi nurmet
genitive nurmen nurmien
partitive nurmea nurmia
illative nurmeen nurmiin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative nurmi nurmet
accusative nom. nurmi nurmet
gen. nurmen
genitive nurmen nurmien
partitive nurmea nurmia
สถานการก (ใน)
inessive nurmessa nurmissa
elative nurmesta nurmista
illative nurmeen nurmiin
สถานการก (นอก)
adessive nurmella nurmilla
ablative nurmelta nurmilta
allative nurmelle nurmille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive nurmena nurmina
translative nurmeksi nurmiksi
instructive nurmin
abessive nurmetta nurmitta
comitative nurmineen

ลูกคำ[แก้ไข]

การสลับอักษร[แก้ไข]