ข้ามไปเนื้อหา

palatsi

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

ยืมมาจากภาษาสวีเดน palats

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

palatsi

  1. พระราชวัง

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ palatsi (Kotus type 5/risti, no gradation)
กรรตุการก palatsi palatsit
สัมพันธการก palatsin palatsien
ภาคยการก palatsia palatseja
illative palatsiin palatseihin
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก palatsi palatsit
กรรมการก nom. palatsi palatsit
gen. palatsin
สัมพันธการก palatsin palatsien
ภาคยการก palatsia palatseja
inessive palatsissa palatseissa
elative palatsista palatseista
illative palatsiin palatseihin
adessive palatsilla palatseilla
อปาทานการก palatsilta palatseilta
allative palatsille palatseille
essive palatsina palatseina
translative palatsiksi palatseiksi
abessive palatsitta palatseitta
instructive palatsein
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ palatsi (Kotus type 5/risti, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก palatsini palatsini
กรรมการก nom. palatsini palatsini
gen. palatsini
สัมพันธการก palatsini palatsieni
ภาคยการก palatsiani palatsejani
inessive palatsissani palatseissani
elative palatsistani palatseistani
illative palatsiini palatseihini
adessive palatsillani palatseillani
อปาทานการก palatsiltani palatseiltani
allative palatsilleni palatseilleni
essive palatsinani palatseinani
translative palatsikseni palatseikseni
abessive palatsittani palatseittani
instructive
comitative palatseineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก palatsisi palatsisi
กรรมการก nom. palatsisi palatsisi
gen. palatsisi
สัมพันธการก palatsisi palatsiesi
ภาคยการก palatsiasi palatsejasi
inessive palatsissasi palatseissasi
elative palatsistasi palatseistasi
illative palatsiisi palatseihisi
adessive palatsillasi palatseillasi
อปาทานการก palatsiltasi palatseiltasi
allative palatsillesi palatseillesi
essive palatsinasi palatseinasi
translative palatsiksesi palatseiksesi
abessive palatsittasi palatseittasi
instructive
comitative palatseinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก palatsimme palatsimme
กรรมการก nom. palatsimme palatsimme
gen. palatsimme
สัมพันธการก palatsimme palatsiemme
ภาคยการก palatsiamme palatsejamme
inessive palatsissamme palatseissamme
elative palatsistamme palatseistamme
illative palatsiimme palatseihimme
adessive palatsillamme palatseillamme
อปาทานการก palatsiltamme palatseiltamme
allative palatsillemme palatseillemme
essive palatsinamme palatseinamme
translative palatsiksemme palatseiksemme
abessive palatsittamme palatseittamme
instructive
comitative palatseinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก palatsinne palatsinne
กรรมการก nom. palatsinne palatsinne
gen. palatsinne
สัมพันธการก palatsinne palatsienne
ภาคยการก palatsianne palatsejanne
inessive palatsissanne palatseissanne
elative palatsistanne palatseistanne
illative palatsiinne palatseihinne
adessive palatsillanne palatseillanne
อปาทานการก palatsiltanne palatseiltanne
allative palatsillenne palatseillenne
essive palatsinanne palatseinanne
translative palatsiksenne palatseiksenne
abessive palatsittanne palatseittanne
instructive
comitative palatseinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก palatsinsa palatsinsa
กรรมการก nom. palatsinsa palatsinsa
gen. palatsinsa
สัมพันธการก palatsinsa palatsiensa
ภาคยการก palatsiaan
palatsiansa
palatsejaan
palatsejansa
inessive palatsissaan
palatsissansa
palatseissaan
palatseissansa
elative palatsistaan
palatsistansa
palatseistaan
palatseistansa
illative palatsiinsa palatseihinsa
adessive palatsillaan
palatsillansa
palatseillaan
palatseillansa
อปาทานการก palatsiltaan
palatsiltansa
palatseiltaan
palatseiltansa
allative palatsilleen
palatsillensa
palatseilleen
palatseillensa
essive palatsinaan
palatsinansa
palatseinaan
palatseinansa
translative palatsikseen
palatsiksensa
palatseikseen
palatseiksensa
abessive palatsittaan
palatsittansa
palatseittaan
palatseittansa
instructive
comitative palatseineen
palatseinensa

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • palatsi”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–

คำสลับอักษร[แก้ไข]