ข้ามไปเนื้อหา

tehdas

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

ไม่ทราบรากศัพท์ เกี่ยวข้องกับภาษาคาเรเลีย tehaš ความหมายปัจจุบันปรากฏในแม่แบบ:fi-attest ขณะที่ในสำเนียงต่าง ๆ คำนี้มีความหมายที่หลากหลาย ได้แก่ "คอกวัว" (พบการใช้ในซาโวและคาเรเลียเหนือเป็นหลัก แต่ก็พบในบางส่วนของตาวัสเตียและคาเรเลียแถบลาโดกา) "แปลงปลูกพืช" (พบในบางส่วนของตาวัสเตียและซาตากุนตา) และ "ที่ว่างสำหรับขาของคนพายเรือ" (ภาคเหนือของฟินแลนด์)[1] ทฤษฎีที่กล่าวถึงรากศัพท์ ได้แก่

  • tehdä (ทำ) +‎ -as แต่ไม่มีคำอธิบายสำหรับการปรากฏของตัว -d- (คำตั้งของ tehdä คือ teke-) และปัจจัย -as มักจะทำให้เกิดคำคุณศัพท์ไม่ใช่คำนาม (แม้ว่าจะมีคำนามบางคำที่สร้างมาจากปัจจัยเดียวกันนี้ เช่น opas) ความหมายสมัยใหม่อย่าง "โรงงาน" อาจบัญญัติขึ้นเมื่อเร็ว ๆ นี้ และอาจได้รับอิทธิพลจาก tehdä แม้ว่าจะไม่ใช่ต้นกำเนิดของคำก็ตาม
  • บางครั้งมีการเชื่อกันว่าเป็นคำยืมจากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *stihtiz, *stihtaz แต่การเปลี่ยนแปลงของความหมายนั้นไม่น่าจะเป็นไปได้ LÄGLOS ปฏิเสธทฤษฎีนี้[2]
  • ล่าสุดมีการเสนอว่าคำนี้และ teho (ในบางสำเนียง tehto) แผลงมาจากคำยืมอินโด-ยูโรเปียน อาจคล้ายกับภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *dʰeh₁- (และเป็นไปได้ว่าเป็นคำอธิบายเดียวกันกับภาษายูราลิกดั้งเดิม *teke- > tehdä).

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

tehdas

  1. โรงงาน
    kenkätehdasโรงงานรองเท้า
    paperitehdasโรงงานกระดาษ
    kemiantehdasโรงงานผลิตสารเคมี

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ tehdas (Kotus type 41*F/vieras, t-d gradation)
nominative tehdas tehtaat
genitive tehtaan tehtaiden
tehtaitten
partitive tehdasta tehtaita
illative tehtaaseen tehtaisiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tehdas tehtaat
accusative nom. tehdas tehtaat
gen. tehtaan
genitive tehtaan tehtaiden
tehtaitten
tehdastenrare
partitive tehdasta tehtaita
inessive tehtaassa tehtaissa
elative tehtaasta tehtaista
illative tehtaaseen tehtaisiin
tehtaihinrare
adessive tehtaalla tehtailla
ablative tehtaalta tehtailta
allative tehtaalle tehtaille
essive tehtaana tehtaina
translative tehtaaksi tehtaiksi
abessive tehtaatta tehtaitta
instructive tehtain
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ tehdas (Kotus type 41*F/vieras, t-d gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tehtaani tehtaani
accusative nom. tehtaani tehtaani
gen. tehtaani
genitive tehtaani tehtaideni
tehtaitteni
tehdastenirare
partitive tehdastani tehtaitani
inessive tehtaassani tehtaissani
elative tehtaastani tehtaistani
illative tehtaaseeni tehtaisiini
tehtaihinirare
adessive tehtaallani tehtaillani
ablative tehtaaltani tehtailtani
allative tehtaalleni tehtailleni
essive tehtaanani tehtainani
translative tehtaakseni tehtaikseni
abessive tehtaattani tehtaittani
instructive
comitative tehtaineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tehtaasi tehtaasi
accusative nom. tehtaasi tehtaasi
gen. tehtaasi
genitive tehtaasi tehtaidesi
tehtaittesi
tehdastesirare
partitive tehdastasi tehtaitasi
inessive tehtaassasi tehtaissasi
elative tehtaastasi tehtaistasi
illative tehtaaseesi tehtaisiisi
tehtaihisirare
adessive tehtaallasi tehtaillasi
ablative tehtaaltasi tehtailtasi
allative tehtaallesi tehtaillesi
essive tehtaanasi tehtainasi
translative tehtaaksesi tehtaiksesi
abessive tehtaattasi tehtaittasi
instructive
comitative tehtainesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tehtaamme tehtaamme
accusative nom. tehtaamme tehtaamme
gen. tehtaamme
genitive tehtaamme tehtaidemme
tehtaittemme
tehdastemmerare
partitive tehdastamme tehtaitamme
inessive tehtaassamme tehtaissamme
elative tehtaastamme tehtaistamme
illative tehtaaseemme tehtaisiimme
tehtaihimmerare
adessive tehtaallamme tehtaillamme
ablative tehtaaltamme tehtailtamme
allative tehtaallemme tehtaillemme
essive tehtaanamme tehtainamme
translative tehtaaksemme tehtaiksemme
abessive tehtaattamme tehtaittamme
instructive
comitative tehtainemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tehtaanne tehtaanne
accusative nom. tehtaanne tehtaanne
gen. tehtaanne
genitive tehtaanne tehtaidenne
tehtaittenne
tehdastennerare
partitive tehdastanne tehtaitanne
inessive tehtaassanne tehtaissanne
elative tehtaastanne tehtaistanne
illative tehtaaseenne tehtaisiinne
tehtaihinnerare
adessive tehtaallanne tehtaillanne
ablative tehtaaltanne tehtailtanne
allative tehtaallenne tehtaillenne
essive tehtaananne tehtainanne
translative tehtaaksenne tehtaiksenne
abessive tehtaattanne tehtaittanne
instructive
comitative tehtainenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tehtaansa tehtaansa
accusative nom. tehtaansa tehtaansa
gen. tehtaansa
genitive tehtaansa tehtaidensa
tehtaittensa
tehdastensarare
partitive tehdastaan
tehdastansa
tehtaitaan
tehtaitansa
inessive tehtaassaan
tehtaassansa
tehtaissaan
tehtaissansa
elative tehtaastaan
tehtaastansa
tehtaistaan
tehtaistansa
illative tehtaaseensa tehtaisiinsa
tehtaihinsarare
adessive tehtaallaan
tehtaallansa
tehtaillaan
tehtaillansa
ablative tehtaaltaan
tehtaaltansa
tehtailtaan
tehtailtansa
allative tehtaalleen
tehtaallensa
tehtailleen
tehtaillensa
essive tehtaanaan
tehtaanansa
tehtainaan
tehtainansa
translative tehtaakseen
tehtaaksensa
tehtaikseen
tehtaiksensa
abessive tehtaattaan
tehtaattansa
tehtaittaan
tehtaittansa
instructive
comitative tehtaineen
tehtainensa

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

อ้างอิง[แก้ไข]

  1. Itkonen, Erkki; Kulonen, Ulla-Maija, editors (1992–2000) Suomen sanojen alkuperä [The origin of Finnish words]‎[1] (in ฟินแลนด์), [note: linked online version also includes some other etymological sources], Helsinki: Institute for the Languages of Finland/Finnish Literature Society, →ISBN
  2. Kylstra, A.D.; Hahmo, Sirkka-Liisa; Hofstra, Tette; Nikkilä, Otto. 1991–2012. Lexikon der älteren germanischen Lehnwörter in den ostseefinnischen Sprachen. Amsterdam: Rodopi.

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • tehdas”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[2] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–