aamuhämärä

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

aamu (เช้า) +‎ hämärä (ความมืดมัว)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

aamuhämärä

  1. เช้ามืด

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ aamuhämärä (Kotus type 10/koira, no gradation)
nominative aamuhämärä aamuhämärät
genitive aamuhämärän aamuhämärien
partitive aamuhämärää aamuhämäriä
illative aamuhämärään aamuhämäriin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative aamuhämärä aamuhämärät
accusative nom. aamuhämärä aamuhämärät
gen. aamuhämärän
genitive aamuhämärän aamuhämärien
aamuhämäräinrare
partitive aamuhämärää aamuhämäriä
สถานการก (ใน)
inessive aamuhämärässä aamuhämärissä
elative aamuhämärästä aamuhämäristä
illative aamuhämärään aamuhämäriin
สถานการก (นอก)
adessive aamuhämärällä aamuhämärillä
ablative aamuhämärältä aamuhämäriltä
allative aamuhämärälle aamuhämärille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive aamuhämäränä aamuhämärinä
translative aamuhämäräksi aamuhämäriksi
instructive aamuhämärin
abessive aamuhämärättä aamuhämärittä
comitative aamuhämärineen