ayakkabı

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาตุรกี[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากayak (เท้า) +‎ kap (ที่ปิด, ภาชนะ)

จากภาษาตุรกีแบบออตโตมัน آیاق قابی(ayak kabı); ร่วมเชื้อสายกับภาษาอาเซอร์ไบจาน ayaqqabı

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ayakkabı (กรรมการกชี้เฉพาะ ayakkabıyı, พหูพจน์ ayakkabılar)

  1. รองเท้า

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูป
กรรตุการก ayakkabı
กรรมการกชี้เฉพาะ ayakkabıyı
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก ayakkabı ayakkabılar
กรรมการกชี้เฉพาะ ayakkabıyı ayakkabıları
สัมปทานการก ayakkabıya ayakkabılara
อธิกรณการก ayakkabıda ayakkabılarda
อปาทานการก ayakkabıdan ayakkabılardan
สัมพันธการก ayakkabının ayakkabıların
Possessive forms
Nominative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabım ayakkabılarım
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabın ayakkabıların
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabısı ayakkabıları
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımız ayakkabılarımız
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabınız ayakkabılarınız
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabıları ayakkabıları
Definite accusative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımı ayakkabılarımı
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabını ayakkabılarını
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabısını ayakkabılarını
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımızı ayakkabılarımızı
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabınızı ayakkabılarınızı
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabılarını ayakkabılarını
Dative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabıma ayakkabılarıma
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabına ayakkabılarına
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabısına ayakkabılarına
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımıza ayakkabılarımıza
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabınıza ayakkabılarınıza
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabılarına ayakkabılarına
Locative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımda ayakkabılarımda
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabında ayakkabılarında
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabısında ayakkabılarında
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımızda ayakkabılarımızda
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabınızda ayakkabılarınızda
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabılarında ayakkabılarında
อปาทานการก
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımdan ayakkabılarımdan
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabından ayakkabılarından
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabısından ayakkabılarından
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımızdan ayakkabılarımızdan
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabınızdan ayakkabılarınızdan
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabılarından ayakkabılarından
Genitive
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımın ayakkabılarımın
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabının ayakkabılarının
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabısının ayakkabılarının
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabımızın ayakkabılarımızın
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabınızın ayakkabılarınızın
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabılarının ayakkabılarının
Predicative forms
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabıyım ayakkabılarım
เอกพจน์บุรุษที่สอง ayakkabısın ayakkabılarsın
เอกพจน์บุรุษที่สาม ayakkabı
ayakkabıdır
ayakkabılar
ayakkabılardır
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ayakkabıyız ayakkabılarız
พหูพจน์บุรุษที่สอง ayakkabısınız ayakkabılarsınız
พหูพจน์บุรุษที่สาม ayakkabılar ayakkabılardır

คำพ้องความ[แก้ไข]