elementtitalo

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

elementti +‎ talo

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

elementtitalo

  1. อาคารสำเร็จรูป

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ elementtitalo (Kotus type 1/valo, no gradation)
nominative elementtitalo elementtitalot
genitive elementtitalon elementtitalojen
partitive elementtitaloa elementtitaloja
illative elementtitaloon elementtitaloihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative elementtitalo elementtitalot
accusative nom. elementtitalo elementtitalot
gen. elementtitalon
genitive elementtitalon elementtitalojen
partitive elementtitaloa elementtitaloja
สถานการก (ใน)
inessive elementtitalossa elementtitaloissa
elative elementtitalosta elementtitaloista
illative elementtitaloon elementtitaloihin
สถานการก (นอก)
adessive elementtitalolla elementtitaloilla
ablative elementtitalolta elementtitaloilta
allative elementtitalolle elementtitaloille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive elementtitalona elementtitaloina
translative elementtitaloksi elementtitaloiksi
instructive elementtitaloin
abessive elementtitalotta elementtitaloitta
comitative elementtitaloineen