elin

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

el- +‎ -in

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

elin

  1. อวัยวะ

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ elin (Kotus type 33/kytkin, no gradation)
nominative elin elimet
genitive elimen elimien
elinten
partitive elintä elimiä
illative elimeen elimiin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative elin elimet
accusative nom. elin elimet
gen. elimen
genitive elimen elimien
elinten
partitive elintä elimiä
สถานการก (ใน)
inessive elimessä elimissä
elative elimestä elimistä
illative elimeen elimiin
สถานการก (นอก)
adessive elimellä elimillä
ablative elimeltä elimiltä
allative elimelle elimille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive elimenä eliminä
translative elimeksi elimiksi
instructive elimin
abessive elimettä elimittä
comitative elimineen

คำประสม[แก้ไข]

การสลับอักษร[แก้ไข]