ข้ามไปเนื้อหา

fluori

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

รากศัพท์[แก้ไข]

ยืมมาจากภาษาสวีเดน fluor ท้ายที่สุดมาจากภาษาละติน fluor (ดูเพิ่มที่ภาษาอังกฤษ fluorine)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ธาตุเคมี
F
ก่อนหน้า: happi (O)
ถัดไป: neon (Ne)

fluori

  1. ฟลูออรีน

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ fluori (Kotus type 5/risti, no gradation)
กรรตุการก fluori fluorit
สัมพันธการก fluorin fluorien
ภาคยการก fluoria fluoreja
illative fluoriin fluoreihin
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก fluori fluorit
กรรมการก nom. fluori fluorit
gen. fluorin
สัมพันธการก fluorin fluorien
ภาคยการก fluoria fluoreja
inessive fluorissa fluoreissa
elative fluorista fluoreista
illative fluoriin fluoreihin
adessive fluorilla fluoreilla
อปาทานการก fluorilta fluoreilta
allative fluorille fluoreille
essive fluorina fluoreina
translative fluoriksi fluoreiksi
abessive fluoritta fluoreitta
instructive fluorein
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ fluori (Kotus type 5/risti, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก fluorini fluorini
กรรมการก nom. fluorini fluorini
gen. fluorini
สัมพันธการก fluorini fluorieni
ภาคยการก fluoriani fluorejani
inessive fluorissani fluoreissani
elative fluoristani fluoreistani
illative fluoriini fluoreihini
adessive fluorillani fluoreillani
อปาทานการก fluoriltani fluoreiltani
allative fluorilleni fluoreilleni
essive fluorinani fluoreinani
translative fluorikseni fluoreikseni
abessive fluorittani fluoreittani
instructive
comitative fluoreineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก fluorisi fluorisi
กรรมการก nom. fluorisi fluorisi
gen. fluorisi
สัมพันธการก fluorisi fluoriesi
ภาคยการก fluoriasi fluorejasi
inessive fluorissasi fluoreissasi
elative fluoristasi fluoreistasi
illative fluoriisi fluoreihisi
adessive fluorillasi fluoreillasi
อปาทานการก fluoriltasi fluoreiltasi
allative fluorillesi fluoreillesi
essive fluorinasi fluoreinasi
translative fluoriksesi fluoreiksesi
abessive fluorittasi fluoreittasi
instructive
comitative fluoreinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก fluorimme fluorimme
กรรมการก nom. fluorimme fluorimme
gen. fluorimme
สัมพันธการก fluorimme fluoriemme
ภาคยการก fluoriamme fluorejamme
inessive fluorissamme fluoreissamme
elative fluoristamme fluoreistamme
illative fluoriimme fluoreihimme
adessive fluorillamme fluoreillamme
อปาทานการก fluoriltamme fluoreiltamme
allative fluorillemme fluoreillemme
essive fluorinamme fluoreinamme
translative fluoriksemme fluoreiksemme
abessive fluorittamme fluoreittamme
instructive
comitative fluoreinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก fluorinne fluorinne
กรรมการก nom. fluorinne fluorinne
gen. fluorinne
สัมพันธการก fluorinne fluorienne
ภาคยการก fluorianne fluorejanne
inessive fluorissanne fluoreissanne
elative fluoristanne fluoreistanne
illative fluoriinne fluoreihinne
adessive fluorillanne fluoreillanne
อปาทานการก fluoriltanne fluoreiltanne
allative fluorillenne fluoreillenne
essive fluorinanne fluoreinanne
translative fluoriksenne fluoreiksenne
abessive fluorittanne fluoreittanne
instructive
comitative fluoreinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก fluorinsa fluorinsa
กรรมการก nom. fluorinsa fluorinsa
gen. fluorinsa
สัมพันธการก fluorinsa fluoriensa
ภาคยการก fluoriaan
fluoriansa
fluorejaan
fluorejansa
inessive fluorissaan
fluorissansa
fluoreissaan
fluoreissansa
elative fluoristaan
fluoristansa
fluoreistaan
fluoreistansa
illative fluoriinsa fluoreihinsa
adessive fluorillaan
fluorillansa
fluoreillaan
fluoreillansa
อปาทานการก fluoriltaan
fluoriltansa
fluoreiltaan
fluoreiltansa
allative fluorilleen
fluorillensa
fluoreilleen
fluoreillensa
essive fluorinaan
fluorinansa
fluoreinaan
fluoreinansa
translative fluorikseen
fluoriksensa
fluoreikseen
fluoreiksensa
abessive fluorittaan
fluorittansa
fluoreittaan
fluoreittansa
instructive
comitative fluoreineen
fluoreinensa

ลูกคำ[แก้ไข]

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • fluori”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–