happi

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi
ธาตุเคมี
O ก่อน: typpi (N)
หลัง: fluori (F)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

happi

  1. ออกซิเจน

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ happi (Kotus type 7/ovi, pp-p gradation)
nominative happi hapet
genitive hapen happien
partitive happea happia
illative happeen happiin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative happi hapet
accusative nom. happi hapet
gen. hapen
genitive hapen happien
partitive happea happia
สถานการก (ใน)
inessive hapessa hapissa
elative hapesta hapista
illative happeen happiin
สถานการก (นอก)
adessive hapella hapilla
ablative hapelta hapilta
allative hapelle hapille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive happena happina
translative hapeksi hapiksi
instructive hapin
abessive hapetta hapitta
comitative happineen