happi

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

รากศัพท์[แก้ไข]

แผลงมาจาก happo (กรด); บัญญัติโดย Julius Krohn นักวิจัยร้อยกรองพื้นบ้าน นักแปลภาษาและนักข่าวชาวฟินแลนด์ เมื่อ 1862; การผันแบบแผลง i เป็น e ได้รับอิทธิพลจาก typpi (ไนโตรเจน)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ธาตุเคมี
O
ก่อนหน้า: typpi (N)
ถัดไป: fluori (F)

happi

  1. ออกซิเจน

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ happi (Kotus type 7*B/ovi, pp-p gradation)
nominative happi hapet
genitive hapen happien
partitive happea happia
illative happeen happiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative happi hapet
accusative nom. happi hapet
gen. hapen
genitive hapen happien
partitive happea happia
inessive hapessa hapissa
elative hapesta hapista
illative happeen happiin
adessive hapella hapilla
ablative hapelta hapilta
allative hapelle hapille
essive happena happina
translative hapeksi hapiksi
abessive hapetta hapitta
instructive hapin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ happi (Kotus type 7*B/ovi, pp-p gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative happeni happeni
accusative nom. happeni happeni
gen. happeni
genitive happeni happieni
partitive happeani happiani
inessive hapessani hapissani
elative hapestani hapistani
illative happeeni happiini
adessive hapellani hapillani
ablative hapeltani hapiltani
allative hapelleni hapilleni
essive happenani happinani
translative hapekseni hapikseni
abessive hapettani hapittani
instructive
comitative happineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative happesi happesi
accusative nom. happesi happesi
gen. happesi
genitive happesi happiesi
partitive happeasi happiasi
inessive hapessasi hapissasi
elative hapestasi hapistasi
illative happeesi happiisi
adessive hapellasi hapillasi
ablative hapeltasi hapiltasi
allative hapellesi hapillesi
essive happenasi happinasi
translative hapeksesi hapiksesi
abessive hapettasi hapittasi
instructive
comitative happinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative happemme happemme
accusative nom. happemme happemme
gen. happemme
genitive happemme happiemme
partitive happeamme happiamme
inessive hapessamme hapissamme
elative hapestamme hapistamme
illative happeemme happiimme
adessive hapellamme hapillamme
ablative hapeltamme hapiltamme
allative hapellemme hapillemme
essive happenamme happinamme
translative hapeksemme hapiksemme
abessive hapettamme hapittamme
instructive
comitative happinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative happenne happenne
accusative nom. happenne happenne
gen. happenne
genitive happenne happienne
partitive happeanne happianne
inessive hapessanne hapissanne
elative hapestanne hapistanne
illative happeenne happiinne
adessive hapellanne hapillanne
ablative hapeltanne hapiltanne
allative hapellenne hapillenne
essive happenanne happinanne
translative hapeksenne hapiksenne
abessive hapettanne hapittanne
instructive
comitative happinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative happensa happensa
accusative nom. happensa happensa
gen. happensa
genitive happensa happiensa
partitive happeaan
happeansa
happiaan
happiansa
inessive hapessaan
hapessansa
hapissaan
hapissansa
elative hapestaan
hapestansa
hapistaan
hapistansa
illative happeensa happiinsa
adessive hapellaan
hapellansa
hapillaan
hapillansa
ablative hapeltaan
hapeltansa
hapiltaan
hapiltansa
allative hapelleen
hapellensa
hapilleen
hapillensa
essive happenaan
happenansa
happinaan
happinansa
translative hapekseen
hapeksensa
hapikseen
hapiksensa
abessive hapettaan
hapettansa
hapittaan
hapittansa
instructive
comitative happineen
happinensa

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • happi”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–

คำสลับอักษร[แก้ไข]