hajavalo

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

haja- +‎ valo

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

hajavalo

  1. แสงพร่า

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ hajavalo (Kotus type 1/valo, no gradation)
nominative hajavalo hajavalot
genitive hajavalon hajavalojen
partitive hajavaloa hajavaloja
illative hajavaloon hajavaloihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative hajavalo hajavalot
accusative nom. hajavalo hajavalot
gen. hajavalon
genitive hajavalon hajavalojen
partitive hajavaloa hajavaloja
สถานการก (ใน)
inessive hajavalossa hajavaloissa
elative hajavalosta hajavaloista
illative hajavaloon hajavaloihin
สถานการก (นอก)
adessive hajavalolla hajavaloilla
ablative hajavalolta hajavaloilta
allative hajavalolle hajavaloille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive hajavalona hajavaloina
translative hajavaloksi hajavaloiksi
instructive hajavaloin
abessive hajavalotta hajavaloitta
comitative hajavaloineen