huuli

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *huuli สืบทอดจากภาษายูราลิกดั้งเดิม *šuwle[1]; ร่วมเชื้อสายกับภาษาเอสโตเนีย huul, ภาษาเวปส์ hul', ภาษาโวต uuli, ภาษาEastern Khanty лул (lul)[2]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

huuli

  1. ริมฝีปาก
    lukea huuliltaอ่านริมฝีปาก
    liikutella huuliaanขยับริมฝีปาก, ลิปซิ้ง
  2. ส่วนอื่น ๆ ของร่างกายที่คล้ายริมฝีปาก
  3. (ภาษาปาก) มุกตลก

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ huuli (Kotus type 24/uni, no gradation)
nominative huuli huulet
genitive huulen huulien
huulten
partitive huulta huulia
illative huuleen huuliin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative huuli huulet
accusative nom. huuli huulet
gen. huulen
genitive huulen huulien
huulten
partitive huulta huulia
inessive huulessa huulissa
elative huulesta huulista
illative huuleen huuliin
adessive huulella huulilla
ablative huulelta huulilta
allative huulelle huulille
essive huulena huulina
translative huuleksi huuliksi
abessive huuletta huulitta
instructive huulin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ huuli (Kotus type 24/uni, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative huuleni huuleni
accusative nom. huuleni huuleni
gen. huuleni
genitive huuleni huulieni
huulteni
partitive huultani huuliani
inessive huulessani huulissani
elative huulestani huulistani
illative huuleeni huuliini
adessive huulellani huulillani
ablative huuleltani huuliltani
allative huulelleni huulilleni
essive huulenani huulinani
translative huulekseni huulikseni
abessive huulettani huulittani
instructive
comitative huulineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative huulesi huulesi
accusative nom. huulesi huulesi
gen. huulesi
genitive huulesi huuliesi
huultesi
partitive huultasi huuliasi
inessive huulessasi huulissasi
elative huulestasi huulistasi
illative huuleesi huuliisi
adessive huulellasi huulillasi
ablative huuleltasi huuliltasi
allative huulellesi huulillesi
essive huulenasi huulinasi
translative huuleksesi huuliksesi
abessive huulettasi huulittasi
instructive
comitative huulinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative huulemme huulemme
accusative nom. huulemme huulemme
gen. huulemme
genitive huulemme huuliemme
huultemme
partitive huultamme huuliamme
inessive huulessamme huulissamme
elative huulestamme huulistamme
illative huuleemme huuliimme
adessive huulellamme huulillamme
ablative huuleltamme huuliltamme
allative huulellemme huulillemme
essive huulenamme huulinamme
translative huuleksemme huuliksemme
abessive huulettamme huulittamme
instructive
comitative huulinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative huulenne huulenne
accusative nom. huulenne huulenne
gen. huulenne
genitive huulenne huulienne
huultenne
partitive huultanne huulianne
inessive huulessanne huulissanne
elative huulestanne huulistanne
illative huuleenne huuliinne
adessive huulellanne huulillanne
ablative huuleltanne huuliltanne
allative huulellenne huulillenne
essive huulenanne huulinanne
translative huuleksenne huuliksenne
abessive huulettanne huulittanne
instructive
comitative huulinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative huulensa huulensa
accusative nom. huulensa huulensa
gen. huulensa
genitive huulensa huuliensa
huultensa
partitive huultaan
huultansa
huuliaan
huuliansa
inessive huulessaan
huulessansa
huulissaan
huulissansa
elative huulestaan
huulestansa
huulistaan
huulistansa
illative huuleensa huuliinsa
adessive huulellaan
huulellansa
huulillaan
huulillansa
ablative huuleltaan
huuleltansa
huuliltaan
huuliltansa
allative huulelleen
huulellensa
huulilleen
huulillensa
essive huulenaan
huulenansa
huulinaan
huulinansa
translative huulekseen
huuleksensa
huulikseen
huuliksensa
abessive huulettaan
huulettansa
huulittaan
huulittansa
instructive
comitative huulineen
huulinensa

คำพ้องความ[แก้ไข]

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

อ้างอิง[แก้ไข]

  1. Junttila, Santeri; Kallio, Petri; Holopainen, Sampsa; Kuokkala, Juha; Pystynen, Juho, editors (2020–), chapter huuli, in Suomen vanhimman sanaston etymologinen verkkosanakirja[1] (in ฟินแลนด์)
  2. แม่แบบ:R:Hakkinen 2004

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • huuli”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[2] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–

คำสลับอักษร[แก้ไข]