ihminen

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ihminen

  1. มนุษย์
  2. บุคคล

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ ihminen (Kotus type 38/nainen, no gradation)
nominative ihminen ihmiset
genitive ihmisen ihmisten
ihmisien
partitive ihmistä ihmisiä
illative ihmiseen ihmisiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ihminen ihmiset
accusative nom. ihminen ihmiset
gen. ihmisen
genitive ihmisen ihmisten
ihmisien
partitive ihmistä ihmisiä
inessive ihmisessä ihmisissä
elative ihmisestä ihmisistä
illative ihmiseen ihmisiin
adessive ihmisellä ihmisillä
ablative ihmiseltä ihmisiltä
allative ihmiselle ihmisille
essive ihmisenä ihmisinä
translative ihmiseksi ihmisiksi
abessive ihmisettä ihmisittä
instructive ihmisin
comitative See the possessive forms below.
Possessive forms of ihminen (Kotus type 38/nainen, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ihmiseni ihmiseni
accusative nom. ihmiseni ihmiseni
gen. ihmiseni
genitive ihmiseni ihmisteni
ihmisieni
partitive ihmistäni ihmisiäni
inessive ihmisessäni ihmisissäni
elative ihmisestäni ihmisistäni
illative ihmiseeni ihmisiini
adessive ihmiselläni ihmisilläni
ablative ihmiseltäni ihmisiltäni
allative ihmiselleni ihmisilleni
essive ihmisenäni ihmisinäni
translative ihmisekseni ihmisikseni
abessive ihmisettäni ihmisittäni
instructive
comitative ihmisineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ihmisesi ihmisesi
accusative nom. ihmisesi ihmisesi
gen. ihmisesi
genitive ihmisesi ihmistesi
ihmisiesi
partitive ihmistäsi ihmisiäsi
inessive ihmisessäsi ihmisissäsi
elative ihmisestäsi ihmisistäsi
illative ihmiseesi ihmisiisi
adessive ihmiselläsi ihmisilläsi
ablative ihmiseltäsi ihmisiltäsi
allative ihmisellesi ihmisillesi
essive ihmisenäsi ihmisinäsi
translative ihmiseksesi ihmisiksesi
abessive ihmisettäsi ihmisittäsi
instructive
comitative ihmisinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ihmisemme ihmisemme
accusative nom. ihmisemme ihmisemme
gen. ihmisemme
genitive ihmisemme ihmistemme
ihmisiemme
partitive ihmistämme ihmisiämme
inessive ihmisessämme ihmisissämme
elative ihmisestämme ihmisistämme
illative ihmiseemme ihmisiimme
adessive ihmisellämme ihmisillämme
ablative ihmiseltämme ihmisiltämme
allative ihmisellemme ihmisillemme
essive ihmisenämme ihmisinämme
translative ihmiseksemme ihmisiksemme
abessive ihmisettämme ihmisittämme
instructive
comitative ihmisinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ihmisenne ihmisenne
accusative nom. ihmisenne ihmisenne
gen. ihmisenne
genitive ihmisenne ihmistenne
ihmisienne
partitive ihmistänne ihmisiänne
inessive ihmisessänne ihmisissänne
elative ihmisestänne ihmisistänne
illative ihmiseenne ihmisiinne
adessive ihmisellänne ihmisillänne
ablative ihmiseltänne ihmisiltänne
allative ihmisellenne ihmisillenne
essive ihmisenänne ihmisinänne
translative ihmiseksenne ihmisiksenne
abessive ihmisettänne ihmisittänne
instructive
comitative ihmisinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ihmisensä ihmisensä
accusative nom. ihmisensä ihmisensä
gen. ihmisensä
genitive ihmisensä ihmistensä
ihmisiensä
partitive ihmistään
ihmistänsä
ihmisiään
ihmisiänsä
inessive ihmisessään
ihmisessänsä
ihmisissään
ihmisissänsä
elative ihmisestään
ihmisestänsä
ihmisistään
ihmisistänsä
illative ihmiseensä ihmisiinsä
adessive ihmisellään
ihmisellänsä
ihmisillään
ihmisillänsä
ablative ihmiseltään
ihmiseltänsä
ihmisiltään
ihmisiltänsä
allative ihmiselleen
ihmisellensä
ihmisilleen
ihmisillensä
essive ihmisenään
ihmisenänsä
ihmisinään
ihmisinänsä
translative ihmisekseen
ihmiseksensä
ihmisikseen
ihmisiksensä
abessive ihmisettään
ihmisettänsä
ihmisittään
ihmisittänsä
instructive
comitative ihmisineen
ihmisinensä

ลูกคำ[แก้ไข]

Compounds[แก้ไข]

คำที่เกี่ยวข้อง[แก้ไข]