ข้ามไปเนื้อหา

koulu

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์

[แก้ไข]

รากศัพท์

[แก้ไข]

จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *skōla (เปรียบเทียบกับ ภาษาสวีเดน skola) จาก ภาษาละติน schola จาก ภาษากรีกโบราณ σχολή (skholḗ).

การออกเสียง

[แก้ไข]

คำนาม

[แก้ไข]

koulu

  1. โรงเรียน

การผันรูป

[แก้ไข]
การผันรูปของ koulu (Kotus type 1/valo, no gradation)
กรรตุการก koulu koulut
สัมพันธการก koulun koulujen
ภาคยการก koulua kouluja
illative kouluun kouluihin
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก koulu koulut
กรรมการก nom. koulu koulut
gen. koulun
สัมพันธการก koulun koulujen
ภาคยการก koulua kouluja
inessive koulussa kouluissa
elative koulusta kouluista
illative kouluun kouluihin
adessive koululla kouluilla
อปาทานการก koululta kouluilta
allative koululle kouluille
essive kouluna kouluina
translative kouluksi kouluiksi
abessive koulutta kouluitta
instructive kouluin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ koulu (Kotus type 1/valo, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก kouluni kouluni
กรรมการก nom. kouluni kouluni
gen. kouluni
สัมพันธการก kouluni koulujeni
ภาคยการก kouluani koulujani
inessive koulussani kouluissani
elative koulustani kouluistani
illative kouluuni kouluihini
adessive koulullani kouluillani
อปาทานการก koulultani kouluiltani
allative koululleni kouluilleni
essive koulunani kouluinani
translative koulukseni kouluikseni
abessive kouluttani kouluittani
instructive
comitative kouluineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก koulusi koulusi
กรรมการก nom. koulusi koulusi
gen. koulusi
สัมพันธการก koulusi koulujesi
ภาคยการก kouluasi koulujasi
inessive koulussasi kouluissasi
elative koulustasi kouluistasi
illative kouluusi kouluihisi
adessive koulullasi kouluillasi
อปาทานการก koulultasi kouluiltasi
allative koulullesi kouluillesi
essive koulunasi kouluinasi
translative kouluksesi kouluiksesi
abessive kouluttasi kouluittasi
instructive
comitative kouluinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก koulumme koulumme
กรรมการก nom. koulumme koulumme
gen. koulumme
สัมพันธการก koulumme koulujemme
ภาคยการก kouluamme koulujamme
inessive koulussamme kouluissamme
elative koulustamme kouluistamme
illative kouluumme kouluihimme
adessive koulullamme kouluillamme
อปาทานการก koulultamme kouluiltamme
allative koulullemme kouluillemme
essive koulunamme kouluinamme
translative kouluksemme kouluiksemme
abessive kouluttamme kouluittamme
instructive
comitative kouluinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก koulunne koulunne
กรรมการก nom. koulunne koulunne
gen. koulunne
สัมพันธการก koulunne koulujenne
ภาคยการก kouluanne koulujanne
inessive koulussanne kouluissanne
elative koulustanne kouluistanne
illative kouluunne kouluihinne
adessive koulullanne kouluillanne
อปาทานการก koulultanne kouluiltanne
allative koulullenne kouluillenne
essive koulunanne kouluinanne
translative kouluksenne kouluiksenne
abessive kouluttanne kouluittanne
instructive
comitative kouluinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก koulunsa koulunsa
กรรมการก nom. koulunsa koulunsa
gen. koulunsa
สัมพันธการก koulunsa koulujensa
ภาคยการก kouluaan
kouluansa
koulujaan
koulujansa
inessive koulussaan
koulussansa
kouluissaan
kouluissansa
elative koulustaan
koulustansa
kouluistaan
kouluistansa
illative kouluunsa kouluihinsa
adessive koulullaan
koulullansa
kouluillaan
kouluillansa
อปาทานการก koulultaan
koulultansa
kouluiltaan
kouluiltansa
allative koululleen
koulullensa
kouluilleen
kouluillensa
essive koulunaan
koulunansa
kouluinaan
kouluinansa
translative koulukseen
kouluksensa
kouluikseen
kouluiksensa
abessive kouluttaan
kouluttansa
kouluittaan
kouluittansa
instructive
comitative kouluineen
kouluinensa

คำแผลง

[แก้ไข]

คำประสม

[แก้ไข]