ข้ามไปเนื้อหา

lattia

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *flatją.

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

lattia

  1. พื้น

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ lattia (Kotus type 12/kulkija, no gradation)
กรรตุการก lattia lattiat
สัมพันธการก lattian lattioiden
lattioitten
ภาคยการก lattiaa lattioita
illative lattiaan lattioihin
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก lattia lattiat
กรรมการก nom. lattia lattiat
gen. lattian
สัมพันธการก lattian lattioiden
lattioitten
lattiainrare
ภาคยการก lattiaa lattioita
inessive lattiassa lattioissa
elative lattiasta lattioista
illative lattiaan lattioihin
adessive lattialla lattioilla
อปาทานการก lattialta lattioilta
allative lattialle lattioille
essive lattiana lattioina
translative lattiaksi lattioiksi
abessive lattiatta lattioitta
instructive lattioin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ lattia (Kotus type 12/kulkija, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก lattiani lattiani
กรรมการก nom. lattiani lattiani
gen. lattiani
สัมพันธการก lattiani lattioideni
lattioitteni
lattiainirare
ภาคยการก lattiaani lattioitani
inessive lattiassani lattioissani
elative lattiastani lattioistani
illative lattiaani lattioihini
adessive lattiallani lattioillani
อปาทานการก lattialtani lattioiltani
allative lattialleni lattioilleni
essive lattianani lattioinani
translative lattiakseni lattioikseni
abessive lattiattani lattioittani
instructive
comitative lattioineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก lattiasi lattiasi
กรรมการก nom. lattiasi lattiasi
gen. lattiasi
สัมพันธการก lattiasi lattioidesi
lattioittesi
lattiaisirare
ภาคยการก lattiaasi lattioitasi
inessive lattiassasi lattioissasi
elative lattiastasi lattioistasi
illative lattiaasi lattioihisi
adessive lattiallasi lattioillasi
อปาทานการก lattialtasi lattioiltasi
allative lattiallesi lattioillesi
essive lattianasi lattioinasi
translative lattiaksesi lattioiksesi
abessive lattiattasi lattioittasi
instructive
comitative lattioinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก lattiamme lattiamme
กรรมการก nom. lattiamme lattiamme
gen. lattiamme
สัมพันธการก lattiamme lattioidemme
lattioittemme
lattiaimmerare
ภาคยการก lattiaamme lattioitamme
inessive lattiassamme lattioissamme
elative lattiastamme lattioistamme
illative lattiaamme lattioihimme
adessive lattiallamme lattioillamme
อปาทานการก lattialtamme lattioiltamme
allative lattiallemme lattioillemme
essive lattianamme lattioinamme
translative lattiaksemme lattioiksemme
abessive lattiattamme lattioittamme
instructive
comitative lattioinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก lattianne lattianne
กรรมการก nom. lattianne lattianne
gen. lattianne
สัมพันธการก lattianne lattioidenne
lattioittenne
lattiainnerare
ภาคยการก lattiaanne lattioitanne
inessive lattiassanne lattioissanne
elative lattiastanne lattioistanne
illative lattiaanne lattioihinne
adessive lattiallanne lattioillanne
อปาทานการก lattialtanne lattioiltanne
allative lattiallenne lattioillenne
essive lattiananne lattioinanne
translative lattiaksenne lattioiksenne
abessive lattiattanne lattioittanne
instructive
comitative lattioinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก lattiansa lattiansa
กรรมการก nom. lattiansa lattiansa
gen. lattiansa
สัมพันธการก lattiansa lattioidensa
lattioittensa
lattiainsarare
ภาคยการก lattiaansa lattioitaan
lattioitansa
inessive lattiassaan
lattiassansa
lattioissaan
lattioissansa
elative lattiastaan
lattiastansa
lattioistaan
lattioistansa
illative lattiaansa lattioihinsa
adessive lattiallaan
lattiallansa
lattioillaan
lattioillansa
อปาทานการก lattialtaan
lattialtansa
lattioiltaan
lattioiltansa
allative lattialleen
lattiallensa
lattioilleen
lattioillensa
essive lattianaan
lattianansa
lattioinaan
lattioinansa
translative lattiakseen
lattiaksensa
lattioikseen
lattioiksensa
abessive lattiattaan
lattiattansa
lattioittaan
lattioittansa
instructive
comitative lattioineen
lattioinensa

การสลับอักษร[แก้ไข]