lattia

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *flatją.

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

lattia

  1. พื้น

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ lattia (Kotus type 12/kulkija, no gradation)
nominative lattia lattiat
genitive lattian lattioiden
lattioitten
partitive lattiaa lattioita
illative lattiaan lattioihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative lattia lattiat
accusative nom. lattia lattiat
gen. lattian
genitive lattian lattioiden
lattioitten
lattiainrare
partitive lattiaa lattioita
สถานการก (ใน)
inessive lattiassa lattioissa
elative lattiasta lattioista
illative lattiaan lattioihin
สถานการก (นอก)
adessive lattialla lattioilla
ablative lattialta lattioilta
allative lattialle lattioille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive lattiana lattioina
translative lattiaksi lattioiksi
instructive lattioin
abessive lattiatta lattioitta
comitative lattioineen

การสลับอักษร[แก้ไข]