ข้ามไปเนื้อหา

magnesium

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

รากศัพท์[แก้ไข]

Internationalism (ดูเพิ่มที่ภาษาอังกฤษ magnesium) ท้ายที่สุดยืมมาจากละตินใหม่ magnēsium

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ธาตุเคมี
Mg
ก่อนหน้า: natrium (Na)
ถัดไป: alumiini (Al)

magnesium

  1. แมกนีเซียม

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ magnesium (Kotus type 5/risti, no gradation)
nominative magnesium
genitive magnesiumin
partitive magnesiumia
illative magnesiumiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative magnesium
accusative nom. magnesium
gen. magnesiumin
genitive magnesiumin
partitive magnesiumia
inessive magnesiumissa
elative magnesiumista
illative magnesiumiin
adessive magnesiumilla
ablative magnesiumilta
allative magnesiumille
essive magnesiumina
translative magnesiumiksi
abessive magnesiumitta
instructive
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ magnesium (Kotus type 5/risti, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative magnesiumini
accusative nom. magnesiumini
gen. magnesiumini
genitive magnesiumini
partitive magnesiumiani
inessive magnesiumissani
elative magnesiumistani
illative magnesiumiini
adessive magnesiumillani
ablative magnesiumiltani
allative magnesiumilleni
essive magnesiuminani
translative magnesiumikseni
abessive magnesiumittani
instructive
comitative
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative magnesiumisi
accusative nom. magnesiumisi
gen. magnesiumisi
genitive magnesiumisi
partitive magnesiumiasi
inessive magnesiumissasi
elative magnesiumistasi
illative magnesiumiisi
adessive magnesiumillasi
ablative magnesiumiltasi
allative magnesiumillesi
essive magnesiuminasi
translative magnesiumiksesi
abessive magnesiumittasi
instructive
comitative
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative magnesiumimme
accusative nom. magnesiumimme
gen. magnesiumimme
genitive magnesiumimme
partitive magnesiumiamme
inessive magnesiumissamme
elative magnesiumistamme
illative magnesiumiimme
adessive magnesiumillamme
ablative magnesiumiltamme
allative magnesiumillemme
essive magnesiuminamme
translative magnesiumiksemme
abessive magnesiumittamme
instructive
comitative
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative magnesiuminne
accusative nom. magnesiuminne
gen. magnesiuminne
genitive magnesiuminne
partitive magnesiumianne
inessive magnesiumissanne
elative magnesiumistanne
illative magnesiumiinne
adessive magnesiumillanne
ablative magnesiumiltanne
allative magnesiumillenne
essive magnesiuminanne
translative magnesiumiksenne
abessive magnesiumittanne
instructive
comitative
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative magnesiuminsa
accusative nom. magnesiuminsa
gen. magnesiuminsa
genitive magnesiuminsa
partitive magnesiumiaan
magnesiumiansa
inessive magnesiumissaan
magnesiumissansa
elative magnesiumistaan
magnesiumistansa
illative magnesiumiinsa
adessive magnesiumillaan
magnesiumillansa
ablative magnesiumiltaan
magnesiumiltansa
allative magnesiumilleen
magnesiumillensa
essive magnesiuminaan
magnesiuminansa
translative magnesiumikseen
magnesiumiksensa
abessive magnesiumittaan
magnesiumittansa
instructive
comitative

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • magnesium”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–