maha

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาเจอร์มานิก, เทียบกับภาษาสวีเดน mage และภาษาเยอรมัน Magen

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

maha

  1. ท้อง

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ maha (Kotus type 9/kala, no gradation)
nominative maha mahat
genitive mahan mahojen
partitive mahaa mahoja
illative mahaan mahoihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative maha mahat
accusative nom. maha mahat
gen. mahan
genitive mahan mahojen
mahainrare
partitive mahaa mahoja
สถานการก (ใน)
inessive mahassa mahoissa
elative mahasta mahoista
illative mahaan mahoihin
สถานการก (นอก)
adessive mahalla mahoilla
ablative mahalta mahoilta
allative mahalle mahoille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive mahana mahoina
translative mahaksi mahoiksi
instructive mahoin
abessive mahatta mahoitta
comitative mahoineen

คำพ้องความหมาย[แก้ไข]

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม[แก้ไข]

การสลับอักษร[แก้ไข]