pöytä

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไบยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้]

การออกเสียง[แก้]

คำนาม[แก้]

pöytä

  1. โต๊ะ

การผันรูป[แก้]

การผันรูปของ pöytä (Kotus type 10/koira, t-d gradation)
nominative pöytä pöydät
genitive pöydän pöytien
partitive pöytää pöytiä
illative pöytään pöytiin
singular plural
ทางไวยากรณ์
nominative pöytä pöydät
accusative nom. pöytä pöydät
gen. pöydän
genitive pöydän pöytien
pöytäinrare
partitive pöytää pöytiä
สถานการก (ใน)
inessive pöydässä pöydissä
elative pöydästä pöydistä
illative pöytään pöytiin
สถานการก (นอก)
adessive pöydällä pöydillä
ablative pöydältä pöydiltä
allative pöydälle pöydille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive pöytänä pöytinä
translative pöydäksi pöydiksi
instructive pöydin
abessive pöydättä pöydittä
comitative pöytineen