ข้ามไปเนื้อหา

sähkö

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

โดย Samuel Roos ใน 1845, โดยกริยา sähähtää และ säkenöidä.

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

sähkö

  1. ไฟฟ้า

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ sähkö (Kotus type 1/valo, no gradation)
nominative sähkö sähköt
genitive sähkön sähköjen
partitive sähköä sähköjä
illative sähköön sähköihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sähkö sähköt
accusative nom. sähkö sähköt
gen. sähkön
genitive sähkön sähköjen
partitive sähköä sähköjä
inessive sähkössä sähköissä
elative sähköstä sähköistä
illative sähköön sähköihin
adessive sähköllä sähköillä
ablative sähköltä sähköiltä
allative sähkölle sähköille
essive sähkönä sähköinä
translative sähköksi sähköiksi
abessive sähköttä sähköittä
instructive sähköin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ sähkö (Kotus type 1/valo, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sähköni sähköni
accusative nom. sähköni sähköni
gen. sähköni
genitive sähköni sähköjeni
partitive sähköäni sähköjäni
inessive sähkössäni sähköissäni
elative sähköstäni sähköistäni
illative sähkööni sähköihini
adessive sähkölläni sähköilläni
ablative sähköltäni sähköiltäni
allative sähkölleni sähköilleni
essive sähkönäni sähköinäni
translative sähkökseni sähköikseni
abessive sähköttäni sähköittäni
instructive
comitative sähköineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sähkösi sähkösi
accusative nom. sähkösi sähkösi
gen. sähkösi
genitive sähkösi sähköjesi
partitive sähköäsi sähköjäsi
inessive sähkössäsi sähköissäsi
elative sähköstäsi sähköistäsi
illative sähköösi sähköihisi
adessive sähkölläsi sähköilläsi
ablative sähköltäsi sähköiltäsi
allative sähköllesi sähköillesi
essive sähkönäsi sähköinäsi
translative sähköksesi sähköiksesi
abessive sähköttäsi sähköittäsi
instructive
comitative sähköinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sähkömme sähkömme
accusative nom. sähkömme sähkömme
gen. sähkömme
genitive sähkömme sähköjemme
partitive sähköämme sähköjämme
inessive sähkössämme sähköissämme
elative sähköstämme sähköistämme
illative sähköömme sähköihimme
adessive sähköllämme sähköillämme
ablative sähköltämme sähköiltämme
allative sähköllemme sähköillemme
essive sähkönämme sähköinämme
translative sähköksemme sähköiksemme
abessive sähköttämme sähköittämme
instructive
comitative sähköinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sähkönne sähkönne
accusative nom. sähkönne sähkönne
gen. sähkönne
genitive sähkönne sähköjenne
partitive sähköänne sähköjänne
inessive sähkössänne sähköissänne
elative sähköstänne sähköistänne
illative sähköönne sähköihinne
adessive sähköllänne sähköillänne
ablative sähköltänne sähköiltänne
allative sähköllenne sähköillenne
essive sähkönänne sähköinänne
translative sähköksenne sähköiksenne
abessive sähköttänne sähköittänne
instructive
comitative sähköinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sähkönsä sähkönsä
accusative nom. sähkönsä sähkönsä
gen. sähkönsä
genitive sähkönsä sähköjensä
partitive sähköään
sähköänsä
sähköjään
sähköjänsä
inessive sähkössään
sähkössänsä
sähköissään
sähköissänsä
elative sähköstään
sähköstänsä
sähköistään
sähköistänsä
illative sähköönsä sähköihinsä
adessive sähköllään
sähköllänsä
sähköillään
sähköillänsä
ablative sähköltään
sähköltänsä
sähköiltään
sähköiltänsä
allative sähkölleen
sähköllensä
sähköilleen
sähköillensä
essive sähkönään
sähkönänsä
sähköinään
sähköinänsä
translative sähkökseen
sähköksensä
sähköikseen
sähköiksensä
abessive sähköttään
sähköttänsä
sähköittään
sähköittänsä
instructive
comitative sähköineen
sähköinensä

ลูกคำ[แก้ไข]

Compounds[แก้ไข]

Anagrams[แก้ไข]