ข้ามไปเนื้อหา

tukka

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *tukka และเป็นไปได้ว่าอาจสืบทอดจากภาษายูราลิกดั้งเดิม *čukka.

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

tukka

  1. ผม (สิ่งที่ปกคลุมบนศีรษะมนุษย์)

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ tukka (Kotus type 10*A/koira, kk-k gradation)
nominative tukka tukat
genitive tukan tukkien
partitive tukkaa tukkia
illative tukkaan tukkiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tukka tukat
accusative nom. tukka tukat
gen. tukan
genitive tukan tukkien
tukkainrare
partitive tukkaa tukkia
inessive tukassa tukissa
elative tukasta tukista
illative tukkaan tukkiin
adessive tukalla tukilla
ablative tukalta tukilta
allative tukalle tukille
essive tukkana tukkina
translative tukaksi tukiksi
abessive tukatta tukitta
instructive tukin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ tukka (Kotus type 10*A/koira, kk-k gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tukkani tukkani
accusative nom. tukkani tukkani
gen. tukkani
genitive tukkani tukkieni
tukkainirare
partitive tukkaani tukkiani
inessive tukassani tukissani
elative tukastani tukistani
illative tukkaani tukkiini
adessive tukallani tukillani
ablative tukaltani tukiltani
allative tukalleni tukilleni
essive tukkanani tukkinani
translative tukakseni tukikseni
abessive tukattani tukittani
instructive
comitative tukkineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tukkasi tukkasi
accusative nom. tukkasi tukkasi
gen. tukkasi
genitive tukkasi tukkiesi
tukkaisirare
partitive tukkaasi tukkiasi
inessive tukassasi tukissasi
elative tukastasi tukistasi
illative tukkaasi tukkiisi
adessive tukallasi tukillasi
ablative tukaltasi tukiltasi
allative tukallesi tukillesi
essive tukkanasi tukkinasi
translative tukaksesi tukiksesi
abessive tukattasi tukittasi
instructive
comitative tukkinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tukkamme tukkamme
accusative nom. tukkamme tukkamme
gen. tukkamme
genitive tukkamme tukkiemme
tukkaimmerare
partitive tukkaamme tukkiamme
inessive tukassamme tukissamme
elative tukastamme tukistamme
illative tukkaamme tukkiimme
adessive tukallamme tukillamme
ablative tukaltamme tukiltamme
allative tukallemme tukillemme
essive tukkanamme tukkinamme
translative tukaksemme tukiksemme
abessive tukattamme tukittamme
instructive
comitative tukkinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tukkanne tukkanne
accusative nom. tukkanne tukkanne
gen. tukkanne
genitive tukkanne tukkienne
tukkainnerare
partitive tukkaanne tukkianne
inessive tukassanne tukissanne
elative tukastanne tukistanne
illative tukkaanne tukkiinne
adessive tukallanne tukillanne
ablative tukaltanne tukiltanne
allative tukallenne tukillenne
essive tukkananne tukkinanne
translative tukaksenne tukiksenne
abessive tukattanne tukittanne
instructive
comitative tukkinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tukkansa tukkansa
accusative nom. tukkansa tukkansa
gen. tukkansa
genitive tukkansa tukkiensa
tukkainsarare
partitive tukkaansa tukkiaan
tukkiansa
inessive tukassaan
tukassansa
tukissaan
tukissansa
elative tukastaan
tukastansa
tukistaan
tukistansa
illative tukkaansa tukkiinsa
adessive tukallaan
tukallansa
tukillaan
tukillansa
ablative tukaltaan
tukaltansa
tukiltaan
tukiltansa
allative tukalleen
tukallensa
tukilleen
tukillensa
essive tukkanaan
tukkanansa
tukkinaan
tukkinansa
translative tukakseen
tukaksensa
tukikseen
tukiksensa
abessive tukattaan
tukattansa
tukittaan
tukittansa
instructive
comitative tukkineen
tukkinensa

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

ดูเพิ่ม[แก้ไข]

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]

  • tukka”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–

คำสลับอักษร[แก้ไข]