vuohi

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *voohi, ยืมจากภาษาบอลติก, เทียบกับภาษาลิทัวเนีย ožys และปรัสเซียเก่า wosee. ร่วมเชื้อสายกับภาษาVotic voho, ภาษาIngrian voohi.

คำนาม[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาฟินแลนด์มีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia fi

vuohi

  1. แพะ

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ vuohi (Kotus type 24/uni, no gradation)
nominative vuohi vuohet
genitive vuohen vuohien
vuohten
partitive vuohta vuohia
illative vuoheen vuohiin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative vuohi vuohet
accusative nom. vuohi vuohet
gen. vuohen
genitive vuohen vuohien
vuohten
partitive vuohta vuohia
สถานการก (ใน)
inessive vuohessa vuohissa
elative vuohesta vuohista
illative vuoheen vuohiin
สถานการก (นอก)
adessive vuohella vuohilla
ablative vuohelta vuohilta
allative vuohelle vuohille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive vuohena vuohina
translative vuoheksi vuohiksi
instructive vuohin
abessive vuohetta vuohitta
comitative vuohineen

ลูกคำ[แก้ไข]

คำที่เกี่ยวข้อง[แก้ไข]

ดูเพิ่ม[แก้ไข]

การสลับอักษร[แก้ไข]