sakset

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
Jump to navigation Jump to search

ภาษาฟินแลนด์[แก้]

การออกเสียง[แก้]

คำนาม[แก้]

sakset

  1. กรรไกร

การผันรูป[แก้]

การผันรูปของ sakset (Kotus type 7/ovi, no gradation)
nominative sakset
genitive saksien
partitive saksia
illative saksiin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative sakset
accusative nom. sakset
gen.
genitive saksien
partitive saksia
inessive saksissa
elative saksista
illative saksiin
adessive saksilla
ablative saksilta
allative saksille
essive saksina
translative saksiksi
instructive saksin
abessive saksitta
comitative saksineen