sakset

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไบยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

sakset

  1. กรรไกร

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ sakset (Kotus type 7/ovi, no gradation)
nominative sakset
genitive saksien
partitive saksia
illative saksiin
singular plural
ทางไวยากรณ์
nominative sakset
accusative nom. sakset
gen.
genitive saksien
partitive saksia
สถานการก (ใน)
inessive saksissa
elative saksista
illative saksiin
สถานการก (นอก)
adessive saksilla
ablative saksilta
allative saksille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive saksina
translative saksiksi
instructive saksin
abessive saksitta
comitative saksineen