tiistai

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

ยืมมาจากภาษาสวีเดนเก่า tisdagher ซึ่งสืบทอดจากภาษาเจอร์แมนิกตะวันตกดั้งเดิม *Tīwas dag

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

วันในสัปดาห์
ti ก่อน: maanantai
หลัง: keskiviikko

tiistai

  1. วันอังคาร

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ tiistai (Kotus type 18/maa, no gradation)
nominative tiistai tiistait
genitive tiistain tiistaiden
tiistaitten
partitive tiistaita tiistaita
illative tiistaihin tiistaihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tiistai tiistait
accusative nom. tiistai tiistait
gen. tiistain
genitive tiistain tiistaiden
tiistaitten
partitive tiistaita tiistaita
inessive tiistaissa tiistaissa
elative tiistaista tiistaista
illative tiistaihin tiistaihin
adessive tiistailla tiistailla
ablative tiistailta tiistailta
allative tiistaille tiistaille
essive tiistaina tiistaina
translative tiistaiksi tiistaiksi
abessive tiistaitta tiistaitta
instructive tiistain
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ tiistai (Kotus type 18/maa, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tiistaini tiistaini
accusative nom. tiistaini tiistaini
gen. tiistaini
genitive tiistaini tiistaideni
tiistaitteni
partitive tiistaitani tiistaitani
inessive tiistaissani tiistaissani
elative tiistaistani tiistaistani
illative tiistaihini tiistaihini
adessive tiistaillani tiistaillani
ablative tiistailtani tiistailtani
allative tiistailleni tiistailleni
essive tiistainani tiistainani
translative tiistaikseni tiistaikseni
abessive tiistaittani tiistaittani
instructive
comitative tiistaineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tiistaisi tiistaisi
accusative nom. tiistaisi tiistaisi
gen. tiistaisi
genitive tiistaisi tiistaidesi
tiistaittesi
partitive tiistaitasi tiistaitasi
inessive tiistaissasi tiistaissasi
elative tiistaistasi tiistaistasi
illative tiistaihisi tiistaihisi
adessive tiistaillasi tiistaillasi
ablative tiistailtasi tiistailtasi
allative tiistaillesi tiistaillesi
essive tiistainasi tiistainasi
translative tiistaiksesi tiistaiksesi
abessive tiistaittasi tiistaittasi
instructive
comitative tiistainesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tiistaimme tiistaimme
accusative nom. tiistaimme tiistaimme
gen. tiistaimme
genitive tiistaimme tiistaidemme
tiistaittemme
partitive tiistaitamme tiistaitamme
inessive tiistaissamme tiistaissamme
elative tiistaistamme tiistaistamme
illative tiistaihimme tiistaihimme
adessive tiistaillamme tiistaillamme
ablative tiistailtamme tiistailtamme
allative tiistaillemme tiistaillemme
essive tiistainamme tiistainamme
translative tiistaiksemme tiistaiksemme
abessive tiistaittamme tiistaittamme
instructive
comitative tiistainemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tiistainne tiistainne
accusative nom. tiistainne tiistainne
gen. tiistainne
genitive tiistainne tiistaidenne
tiistaittenne
partitive tiistaitanne tiistaitanne
inessive tiistaissanne tiistaissanne
elative tiistaistanne tiistaistanne
illative tiistaihinne tiistaihinne
adessive tiistaillanne tiistaillanne
ablative tiistailtanne tiistailtanne
allative tiistaillenne tiistaillenne
essive tiistainanne tiistainanne
translative tiistaiksenne tiistaiksenne
abessive tiistaittanne tiistaittanne
instructive
comitative tiistainenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative tiistainsa tiistainsa
accusative nom. tiistainsa tiistainsa
gen. tiistainsa
genitive tiistainsa tiistaidensa
tiistaittensa
partitive tiistaitaan
tiistaitansa
tiistaitaan
tiistaitansa
inessive tiistaissaan
tiistaissansa
tiistaissaan
tiistaissansa
elative tiistaistaan
tiistaistansa
tiistaistaan
tiistaistansa
illative tiistaihinsa tiistaihinsa
adessive tiistaillaan
tiistaillansa
tiistaillaan
tiistaillansa
ablative tiistailtaan
tiistailtansa
tiistailtaan
tiistailtansa
allative tiistailleen
tiistaillensa
tiistailleen
tiistaillensa
essive tiistainaan
tiistainansa
tiistainaan
tiistainansa
translative tiistaikseen
tiistaiksensa
tiistaikseen
tiistaiksensa
abessive tiistaittaan
tiistaittansa
tiistaittaan
tiistaittansa
instructive
comitative tiistaineen
tiistainensa

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

ดูเพิ่ม[แก้ไข]

อ่านเพิ่ม[แก้ไข]