ข้ามไปเนื้อหา

kuu

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

รากศัพท์ 1[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *kuu, จากภาษายูราลิกดั้งเดิม *kuŋe; ร่วมเชื้อสายกับภาษาเอสโตเนีย kuu, ภาษาเอร์เซีย ков (kov) และภาษาฮังการี hold

คำนาม[แก้ไข]

kuu

  1. ดวงจันทร์ (ดาวบริวารของโลก)
  2. ดวงจันทร์, ดาวบริวาร (ของดาวเคราะห์อื่น ๆ)
    คำพ้องความ: kiertolainen, satelliitti
  3. เดือน (ดูหมายเหตุการใช้)
    คำพ้องความ: kuukausi
    Missä kuussa olet syntynyt?
    คุณเกิดเดือนอะไร?
หมายเหตุการใช้[แก้ไข]
  • (ดวงจันทร์): ในการใช้ทั่วไป kuu จะสะกดด้วยตัว k ตัวพิมพ์เล็กเมื่อหมายถึงดาวบริวารของโลก ดังในประโยค Taivaalla loistaa kuu. (ดวงจันทร์ส่องสว่างอยู่บนท้องฟ้า) ในทางดาราศาสตร์ จะสะกดคำนี้ด้วย K ตัวพิมพ์ใหญ่
  • (เดือน): kuu ใช้ในความหมาย "เดือน" เมื่อกล่าวถึงเดือนในปฏิทินโดยไม่กล่าวถึงชื่อเดือนนั้นตรง ๆ เช่น viime kuussa (เดือนที่แล้ว), ensi kuun aikana (ภายในเดือนหน้า) คำว่า kuukausi มักใช้สื่อถึงเดือนที่เป็นหน่วยเวลา แต่คำว่า kuu ก็พบใช้ในกรณีเดียวกันนี้เหมือนกัน: kahden kuukauden loma (วันหยุดพักผ่อนยาวสองเดือน), viisikuinen vauva (เด็กทารกอายุห้าเดือน)
การผันรูป[แก้ไข]
การผันรูปของ kuu (Kotus type 18/maa, no gradation)
nominative kuu kuut
genitive kuun kuiden
kuitten
partitive kuuta kuita
illative kuuhun kuihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuu kuut
accusative nom. kuu kuut
gen. kuun
genitive kuun kuiden
kuitten
partitive kuuta kuita
inessive kuussa kuissa
elative kuusta kuista
illative kuuhun kuihin
adessive kuulla kuilla
ablative kuulta kuilta
allative kuulle kuille
essive kuuna kuina
translative kuuksi kuiksi
abessive kuutta kuitta
instructive kuin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ kuu (Kotus type 18/maa, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuuni kuuni
accusative nom. kuuni kuuni
gen. kuuni
genitive kuuni kuideni
kuitteni
partitive kuutani kuitani
inessive kuussani kuissani
elative kuustani kuistani
illative kuuhuni kuihini
adessive kuullani kuillani
ablative kuultani kuiltani
allative kuulleni kuilleni
essive kuunani kuinani
translative kuukseni kuikseni
abessive kuuttani kuittani
instructive
comitative kuineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuusi kuusi
accusative nom. kuusi kuusi
gen. kuusi
genitive kuusi kuidesi
kuittesi
partitive kuutasi kuitasi
inessive kuussasi kuissasi
elative kuustasi kuistasi
illative kuuhusi kuihisi
adessive kuullasi kuillasi
ablative kuultasi kuiltasi
allative kuullesi kuillesi
essive kuunasi kuinasi
translative kuuksesi kuiksesi
abessive kuuttasi kuittasi
instructive
comitative kuinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuumme kuumme
accusative nom. kuumme kuumme
gen. kuumme
genitive kuumme kuidemme
kuittemme
partitive kuutamme kuitamme
inessive kuussamme kuissamme
elative kuustamme kuistamme
illative kuuhumme kuihimme
adessive kuullamme kuillamme
ablative kuultamme kuiltamme
allative kuullemme kuillemme
essive kuunamme kuinamme
translative kuuksemme kuiksemme
abessive kuuttamme kuittamme
instructive
comitative kuinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuunne kuunne
accusative nom. kuunne kuunne
gen. kuunne
genitive kuunne kuidenne
kuittenne
partitive kuutanne kuitanne
inessive kuussanne kuissanne
elative kuustanne kuistanne
illative kuuhunne kuihinne
adessive kuullanne kuillanne
ablative kuultanne kuiltanne
allative kuullenne kuillenne
essive kuunanne kuinanne
translative kuuksenne kuiksenne
abessive kuuttanne kuittanne
instructive
comitative kuinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuunsa kuunsa
accusative nom. kuunsa kuunsa
gen. kuunsa
genitive kuunsa kuidensa
kuittensa
partitive kuutaan
kuutansa
kuitaan
kuitansa
inessive kuussaan
kuussansa
kuissaan
kuissansa
elative kuustaan
kuustansa
kuistaan
kuistansa
illative kuuhunsa kuihinsa
adessive kuullaan
kuullansa
kuillaan
kuillansa
ablative kuultaan
kuultansa
kuiltaan
kuiltansa
allative kuulleen
kuullensa
kuilleen
kuillensa
essive kuunaan
kuunansa
kuinaan
kuinansa
translative kuukseen
kuuksensa
kuikseen
kuiksensa
abessive kuuttaan
kuuttansa
kuittaan
kuittansa
instructive
comitative kuineen
kuinensa
ลูกคำ[แก้ไข]
คำคุณศัพท์
คำนาม
คำกริยา
คำประสม

รากศัพท์ 2[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *kuu ซึ่งมาจากฟินโน-ยูกริกดั้งเดิม *kuje

คำนาม[แก้ไข]

kuu

  1. (ภาษาถิ่น) ไขมัน, ไขมันสัตว์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งไขมันจากเรนเดียร์
การผันรูป[แก้ไข]
การผันรูปของ kuu (Kotus type 18/maa, no gradation)
nominative kuu kuut
genitive kuun kuiden
kuitten
partitive kuuta kuita
illative kuuhun kuihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuu kuut
accusative nom. kuu kuut
gen. kuun
genitive kuun kuiden
kuitten
partitive kuuta kuita
inessive kuussa kuissa
elative kuusta kuista
illative kuuhun kuihin
adessive kuulla kuilla
ablative kuulta kuilta
allative kuulle kuille
essive kuuna kuina
translative kuuksi kuiksi
abessive kuutta kuitta
instructive kuin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ kuu (Kotus type 18/maa, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuuni kuuni
accusative nom. kuuni kuuni
gen. kuuni
genitive kuuni kuideni
kuitteni
partitive kuutani kuitani
inessive kuussani kuissani
elative kuustani kuistani
illative kuuhuni kuihini
adessive kuullani kuillani
ablative kuultani kuiltani
allative kuulleni kuilleni
essive kuunani kuinani
translative kuukseni kuikseni
abessive kuuttani kuittani
instructive
comitative kuineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuusi kuusi
accusative nom. kuusi kuusi
gen. kuusi
genitive kuusi kuidesi
kuittesi
partitive kuutasi kuitasi
inessive kuussasi kuissasi
elative kuustasi kuistasi
illative kuuhusi kuihisi
adessive kuullasi kuillasi
ablative kuultasi kuiltasi
allative kuullesi kuillesi
essive kuunasi kuinasi
translative kuuksesi kuiksesi
abessive kuuttasi kuittasi
instructive
comitative kuinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuumme kuumme
accusative nom. kuumme kuumme
gen. kuumme
genitive kuumme kuidemme
kuittemme
partitive kuutamme kuitamme
inessive kuussamme kuissamme
elative kuustamme kuistamme
illative kuuhumme kuihimme
adessive kuullamme kuillamme
ablative kuultamme kuiltamme
allative kuullemme kuillemme
essive kuunamme kuinamme
translative kuuksemme kuiksemme
abessive kuuttamme kuittamme
instructive
comitative kuinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuunne kuunne
accusative nom. kuunne kuunne
gen. kuunne
genitive kuunne kuidenne
kuittenne
partitive kuutanne kuitanne
inessive kuussanne kuissanne
elative kuustanne kuistanne
illative kuuhunne kuihinne
adessive kuullanne kuillanne
ablative kuultanne kuiltanne
allative kuullenne kuillenne
essive kuunanne kuinanne
translative kuuksenne kuiksenne
abessive kuuttanne kuittanne
instructive
comitative kuinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuunsa kuunsa
accusative nom. kuunsa kuunsa
gen. kuunsa
genitive kuunsa kuidensa
kuittensa
partitive kuutaan
kuutansa
kuitaan
kuitansa
inessive kuussaan
kuussansa
kuissaan
kuissansa
elative kuustaan
kuustansa
kuistaan
kuistansa
illative kuuhunsa kuihinsa
adessive kuullaan
kuullansa
kuillaan
kuillansa
ablative kuultaan
kuultansa
kuiltaan
kuiltansa
allative kuulleen
kuullensa
kuilleen
kuillensa
essive kuunaan
kuunansa
kuinaan
kuinansa
translative kuukseen
kuuksensa
kuikseen
kuiksensa
abessive kuuttaan
kuuttansa
kuittaan
kuittansa
instructive
comitative kuineen
kuinensa
คำพ้องความ[แก้ไข]

ลูกคำ[แก้ไข]

คำประสม

อ้างอิง[แก้ไข]

Koivulehto, Jorma: Pinta ja rasva, Virittäjä 1986, 164-177.

รากศัพท์ 3[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

kuu

  1. ชื่อของตัวอักษรละติน Q
  2. ชื่อของตัวอักษร Q ในภาษาฟินแลนด์
การผันรูป[แก้ไข]
การผันรูปของ kuu (Kotus type 18/maa, no gradation)
nominative kuu kuut
genitive kuun kuiden
kuitten
partitive kuuta kuita
illative kuuhun kuihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuu kuut
accusative nom. kuu kuut
gen. kuun
genitive kuun kuiden
kuitten
partitive kuuta kuita
inessive kuussa kuissa
elative kuusta kuista
illative kuuhun kuihin
adessive kuulla kuilla
ablative kuulta kuilta
allative kuulle kuille
essive kuuna kuina
translative kuuksi kuiksi
abessive kuutta kuitta
instructive kuin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ kuu (Kotus type 18/maa, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuuni kuuni
accusative nom. kuuni kuuni
gen. kuuni
genitive kuuni kuideni
kuitteni
partitive kuutani kuitani
inessive kuussani kuissani
elative kuustani kuistani
illative kuuhuni kuihini
adessive kuullani kuillani
ablative kuultani kuiltani
allative kuulleni kuilleni
essive kuunani kuinani
translative kuukseni kuikseni
abessive kuuttani kuittani
instructive
comitative kuineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuusi kuusi
accusative nom. kuusi kuusi
gen. kuusi
genitive kuusi kuidesi
kuittesi
partitive kuutasi kuitasi
inessive kuussasi kuissasi
elative kuustasi kuistasi
illative kuuhusi kuihisi
adessive kuullasi kuillasi
ablative kuultasi kuiltasi
allative kuullesi kuillesi
essive kuunasi kuinasi
translative kuuksesi kuiksesi
abessive kuuttasi kuittasi
instructive
comitative kuinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuumme kuumme
accusative nom. kuumme kuumme
gen. kuumme
genitive kuumme kuidemme
kuittemme
partitive kuutamme kuitamme
inessive kuussamme kuissamme
elative kuustamme kuistamme
illative kuuhumme kuihimme
adessive kuullamme kuillamme
ablative kuultamme kuiltamme
allative kuullemme kuillemme
essive kuunamme kuinamme
translative kuuksemme kuiksemme
abessive kuuttamme kuittamme
instructive
comitative kuinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuunne kuunne
accusative nom. kuunne kuunne
gen. kuunne
genitive kuunne kuidenne
kuittenne
partitive kuutanne kuitanne
inessive kuussanne kuissanne
elative kuustanne kuistanne
illative kuuhunne kuihinne
adessive kuullanne kuillanne
ablative kuultanne kuiltanne
allative kuullenne kuillenne
essive kuunanne kuinanne
translative kuuksenne kuiksenne
abessive kuuttanne kuittanne
instructive
comitative kuinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative kuunsa kuunsa
accusative nom. kuunsa kuunsa
gen. kuunsa
genitive kuunsa kuidensa
kuittensa
partitive kuutaan
kuutansa
kuitaan
kuitansa
inessive kuussaan
kuussansa
kuissaan
kuissansa
elative kuustaan
kuustansa
kuistaan
kuistansa
illative kuuhunsa kuihinsa
adessive kuullaan
kuullansa
kuillaan
kuillansa
ablative kuultaan
kuultansa
kuiltaan
kuiltansa
allative kuulleen
kuullensa
kuilleen
kuillensa
essive kuunaan
kuunansa
kuinaan
kuinansa
translative kuukseen
kuuksensa
kuikseen
kuiksensa
abessive kuuttaan
kuuttansa
kuittaan
kuittansa
instructive
comitative kuineen
kuinensa

รากศัพท์ 4[แก้ไข]

จำนวนภาษาฟินแลนด์ (edit)
60
 ←  5 6 7  → 
    เชิงการนับ: kuusi
    เชิงการนับภาษาปาก: kuu
    เชิงอันดับที่: kuudes
    เชิงอันดับที่ภาษาปาก: kuukki (ภาษาถิ่น)
    ตัวย่อเชิงอันดับที่: 6., 6:s
    ชื่อเลขโดด: kuutonen
    เชิงกริยาวิเศษณ์: kuudesti
    ตัวคูณ: kuusinkertainen
    เศษส่วน (⅟…): kuudesosa, kuudennes

ตัดทอนจาก kuusi

เลข[แก้ไข]

kuu

  1. (ภาษาปาก, การนับ) หก

ดูเพิ่ม[แก้ไข]