ข้ามไปเนื้อหา

luku

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี

ภาษาฟินแลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

สืบทอดจากภาษาฟินนิกดั้งเดิม *luku มีโครงสร้างเทียบเท่ากับ lukea (อ่าน, นับ) +‎ -u.

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

luku

  1. จำนวน, ตัวเลข
  2. จำนวน, ปริมาณ
    คำพ้องความ: määrä, lukumäärä
  3. การนับรายหัว (การนับจำนวนคนที่มีอยู่ด้วยการให้พูดตัวเลขตั้งแต่หนึ่ง)
    คำพ้องความ: pääluku
  4. บทในงานเขียนหรือหนังสือ
    Se on ihan oma lukunsa.
    นี่เป็นอีก(บทหนึ่งของ)เรื่องในตัวมันเอง
  5. (มักใช้ในคำประสม) การอ่าน
    คำพ้องความ: lukeminen
    vain lukuอ่านอย่างเดียว
    lukutaitoความสามารถในการอ่าน
  6. (มักใช้ในคำประสม) การเรียน
    คำพ้องความ: lukeminen, opiskelu
    vuorolukuการเรียนแบบสองกะ (การเรียนที่แบ่งผู้เรียนออกเป็นสองกลุ่ม กลุ่มหนึ่งเรียนตอนเช้า และอีกกลุ่มเรียนตอนบ่าย)
  7. (กฎหมาย) หมวด
  8. (ไวยากรณ์) พจน์
  9. ใช้ร่วมกันกับเลขปีเพื่อบอกทศวรรษ ศตวรรษ หรือสหัสวรรษในบางกรณี
    คำพ้องความ: l. (เอกพจน์หรือพหูพจน์), ll. (พหูพจน์)
    1920-luvullaในทศวรรษ 1920
    1600-lukuในศตวรรษที่ 17 (1600–1699)

หมายเหตุการใช้[แก้ไข]

  • (ตัวเลข): ดูหมายเหตุการใช้ใน numero
  • (หมวด): luku เป็นหนึ่งในการแบ่งส่วนของกฎหมายฟินแลนด์ (laki) ส่วนย่อยที่เป็นแก่นสำคัญเรียกว่า pykälä ซึ่งจะมีแม้ในกฎหมายที่สั้นที่สุด[1] กฎหมายขนาดใหญ่อาจมีการแบ่งที่ลำดับสูงขึ้น (ภาคและหมวด)[2] ลำดับศักดิ์ของการแบ่งในลักษณะนี้ ได้แก่ (จากลำดับสูงสุดไปลำดับต่ำสุด):
    osa (ภาค) > luku (หมวด) > pykälä (มาตรา) > momentti (อนุมาตรา) > kohta (วรรค) > alakohta (วรรคย่อย)
  • (ศตวรรษ): แม้ว่ามีการใช้วลี 20. vuosisata (ศตวรรษที่ 20) เป็นบางครั้งในภาษาฟินแลนด์ แต่ปัจจุบันนี้พบการใช้ในลักษณะได้ยากและค่อนข้างล้าสมัยแล้ว และการใช้แบบ 1900-luku เป็นการใช้ที่นิยมที่สุด แม้ว่า "ศตวรรษที่ 20" ไม่ได้หมายถึงช่วงปีเดียวกันกับ "ทศวรรษ 1900" ก็ตามแต่ "ทศวรรษ 1900" ก็จะแปลเป็นภาษาฟินแลนด์ว่า 1900-luku เช่นกัน

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ luku (Kotus type 1*M/valo, k-v gradation)
nominative luku luvut
genitive luvun lukujen
partitive lukua lukuja
illative lukuun lukuihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative luku luvut
accusative nom. luku luvut
gen. luvun
genitive luvun lukujen
partitive lukua lukuja
inessive luvussa luvuissa
elative luvusta luvuista
illative lukuun lukuihin
adessive luvulla luvuilla
ablative luvulta luvuilta
allative luvulle luvuille
essive lukuna lukuina
translative luvuksi luvuiksi
abessive luvutta luvuitta
instructive luvuin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ luku (Kotus type 1*M/valo, k-v gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative lukuni lukuni
accusative nom. lukuni lukuni
gen. lukuni
genitive lukuni lukujeni
partitive lukuani lukujani
inessive luvussani luvuissani
elative luvustani luvuistani
illative lukuuni lukuihini
adessive luvullani luvuillani
ablative luvultani luvuiltani
allative luvulleni luvuilleni
essive lukunani lukuinani
translative luvukseni luvuikseni
abessive luvuttani luvuittani
instructive
comitative lukuineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative lukusi lukusi
accusative nom. lukusi lukusi
gen. lukusi
genitive lukusi lukujesi
partitive lukuasi lukujasi
inessive luvussasi luvuissasi
elative luvustasi luvuistasi
illative lukuusi lukuihisi
adessive luvullasi luvuillasi
ablative luvultasi luvuiltasi
allative luvullesi luvuillesi
essive lukunasi lukuinasi
translative luvuksesi luvuiksesi
abessive luvuttasi luvuittasi
instructive
comitative lukuinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative lukumme lukumme
accusative nom. lukumme lukumme
gen. lukumme
genitive lukumme lukujemme
partitive lukuamme lukujamme
inessive luvussamme luvuissamme
elative luvustamme luvuistamme
illative lukuumme lukuihimme
adessive luvullamme luvuillamme
ablative luvultamme luvuiltamme
allative luvullemme luvuillemme
essive lukunamme lukuinamme
translative luvuksemme luvuiksemme
abessive luvuttamme luvuittamme
instructive
comitative lukuinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative lukunne lukunne
accusative nom. lukunne lukunne
gen. lukunne
genitive lukunne lukujenne
partitive lukuanne lukujanne
inessive luvussanne luvuissanne
elative luvustanne luvuistanne
illative lukuunne lukuihinne
adessive luvullanne luvuillanne
ablative luvultanne luvuiltanne
allative luvullenne luvuillenne
essive lukunanne lukuinanne
translative luvuksenne luvuiksenne
abessive luvuttanne luvuittanne
instructive
comitative lukuinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative lukunsa lukunsa
accusative nom. lukunsa lukunsa
gen. lukunsa
genitive lukunsa lukujensa
partitive lukuaan
lukuansa
lukujaan
lukujansa
inessive luvussaan
luvussansa
luvuissaan
luvuissansa
elative luvustaan
luvustansa
luvuistaan
luvuistansa
illative lukuunsa lukuihinsa
adessive luvullaan
luvullansa
luvuillaan
luvuillansa
ablative luvultaan
luvultansa
luvuiltaan
luvuiltansa
allative luvulleen
luvullensa
luvuilleen
luvuillensa
essive lukunaan
lukunansa
lukuinaan
lukuinansa
translative luvukseen
luvuksensa
luvuikseen
luvuiksensa
abessive luvuttaan
luvuttansa
luvuittaan
luvuittansa
instructive
comitative lukuineen
lukuinensa

คำแผลง[แก้ไข]

คำประสม[แก้ไข]

ดูเพิ่ม[แก้ไข]

อ้างอิง[แก้ไข]

  1. NB: the translation of the Act No. 609/2015 is unofficial and used by the Ministry of Justice of Finland:
    • chapter Ilmastolaki, in (please provide the title of the work)[1] (in ฟินแลนด์), Ministry of Justice of Finland, accessed 2017-03-24
    • chapter Climate Change Act, in (please provide the title of the work)[2] (PDF), Ministry of Justice of Finland, accessed 2017-03-24
  2. chapter Oikeudenkäymiskaari, in (please provide the title of the work)[3] (in ฟินแลนด์), Ministry of Justice of Finland, accessed 2017-03-24

คำสลับอักษร[แก้ไข]