dare

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาเช็ก[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

dare

  1. สัมโพธนการก เอกพจน์ of dar

ภาษาเซอร์โบ-โครเอเชีย[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

dare (อักษรซีริลลิก даре)

  1. สัมโพธนการก เอกพจน์ of dar

ภาษาญี่ปุ่น[แก้ไข]

การถอดเป็นอักษรโรมัน[แก้ไข]

dare

  1. การถอดอักษรแบบโรมะจิของ だれ

ภาษาตาตาร์แบบไครเมีย[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

dare

  1. (เครื่องดนตรี) แทมบูรีน

ภาษานอร์มัน[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

รากศัพท์นี้ขาดหายหรือไม่สมบูรณ์ กรุณาช่วยเพิ่มเติม หรืออภิปรายที่หน้าพูดคุย

คำนาม[แก้ไข]

แม่แบบ:nrf-noun

  1. (นอร์ม็องดีพื้นทวีป, กายวิภาค) ท้อง

คำพ้องความ[แก้ไข]

ภาษาโรมาเนีย[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

da +‎ -re

คำนาม[แก้ไข]

dare ญ. (พหูพจน์ dări)

  1. การให้

การผันรูป[แก้ไข]

ภาษาละติน[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำกริยา[แก้ไข]

dare

  1. ปัจจุบันกาล กรรตุวาจก infinitive of
  2. บุรุษที่สอง เอกพจน์ ปัจจุบันกาล กรรมวาจก อาณัติมาลา of

ภาษาเลออน[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาละติน dare, present active infinitive of , จากภาษาอิตาลิกดั้งเดิม *didō, จากภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *dédeh₃ti, จากราก *deh₃- (ให้)

คำกริยา[แก้ไข]

dare

  1. ให้

ภาษาสโลวัก[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

dare

  1. อธิกรณการก เอกพจน์ of dar

ภาษาอิตาลี[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาละติน dare, present active infinitive of , จากภาษาอิตาลิกดั้งเดิม *didō, จากภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *dédeh₃ti, จากราก *deh₃- (ให้)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำกริยา[แก้ไข]

ข้อผิดพลาด Lua ใน มอดูล:it-verb บรรทัดที่ 1156: presrow: must be given in order to generate the present indicative because explicit first-person singular present indicative 'dò' does not end in -o แม่แบบ:tlb

  1. ให้
  2. ให้ผลเป็น, ให้ผลผลิต, ออกผล

การใช้[แก้ไข]

The imperative forms of the second-person singular are compounded with pronouns as follows:

การผันรูป[แก้ไข]

คำประสม[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

dare ช. (พหูพจน์ dari)

  1. เดบิต

คำสลับอักษร[แก้ไข]