ek

จาก วิกิพจนานุกรม พจนานุกรมเสรี
ไปยังการนำทาง ไปยังการค้นหา

ภาษาจ้วง[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาไทดั้งเดิม *ʔeːkᴰ (แอก), จากภาษาจีนยุคกลาง (MC ʔˠɛk̚, “แอก”); ร่วมเชื้อสายกับภาษาไทย แอก, ภาษาลาว ແອກ (แอก), ภาษาไทดำ ꪵꪮꪀ (แอก), ภาษาไทใหญ่ ဢႅၵ်ႇ (แอ่ก), ภาษาอาหม 𑜒𑜢𑜀𑜫 (อิก์)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ek (สือดิบผู้จ่อง หรือ 𰠪 หรือ หรือ 𣐎, อักขรวิธีเก่า ek)

  1. แอก

ภาษาแซกซันเก่า[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาเจอร์แมนิกตะวันตกดั้งเดิม *aik, จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *aiks

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ēk ญ.

  1. โอ๊ก

การผันรูป[แก้ไข]

แม่แบบ:osx-decl-noun-i-f

คำสืบทอด[แก้ไข]

  • เยอรมันต่ำกลาง: êke, êk
    • เยอรมันต่ำ: Eek
    • เพลาท์ดิทช์: Ieekj

ภาษาตุรกี[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ek (กรรมการกชี้เฉพาะ eki, พหูพจน์ ekler)

  1. การผนวก, การรวมเข้า

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูป
กรรตุการก ek
กรรมการกชี้เฉพาะ eki
เอกพจน์ พหูพจน์
กรรตุการก ek ekler
กรรมการกชี้เฉพาะ eki ekleri
สัมปทานการก eke eklere
อธิกรณการก ekte eklerde
อปาทานการก ekten eklerden
สัมพันธการก ekin eklerin
Possessive forms
Nominative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekim eklerim
เอกพจน์บุรุษที่สอง ekin eklerin
เอกพจน์บุรุษที่สาม eki ekleri
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimiz eklerimiz
พหูพจน์บุรุษที่สอง ekiniz ekleriniz
พหูพจน์บุรุษที่สาม ekleri ekleri
Definite accusative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimi eklerimi
เอกพจน์บุรุษที่สอง ekini eklerini
เอกพจน์บุรุษที่สาม ekini eklerini
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimizi eklerimizi
พหูพจน์บุรุษที่สอง ekinizi eklerinizi
พหูพจน์บุรุษที่สาม eklerini eklerini
Dative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekime eklerime
เอกพจน์บุรุษที่สอง ekine eklerine
เอกพจน์บุรุษที่สาม ekine eklerine
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimize eklerimize
พหูพจน์บุรุษที่สอง ekinize eklerinize
พหูพจน์บุรุษที่สาม eklerine eklerine
Locative
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimde eklerimde
เอกพจน์บุรุษที่สอง ekinde eklerinde
เอกพจน์บุรุษที่สาม ekinde eklerinde
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimizde eklerimizde
พหูพจน์บุรุษที่สอง ekinizde eklerinizde
พหูพจน์บุรุษที่สาม eklerinde eklerinde
อปาทานการก
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimden eklerimden
เอกพจน์บุรุษที่สอง ekinden eklerinden
เอกพจน์บุรุษที่สาม ekinden eklerinden
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimizden eklerimizden
พหูพจน์บุรุษที่สอง ekinizden eklerinizden
พหูพจน์บุรุษที่สาม eklerinden eklerinden
Genitive
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimin eklerimin
เอกพจน์บุรุษที่สอง ekinin eklerinin
เอกพจน์บุรุษที่สาม ekinin eklerinin
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekimizin eklerimizin
พหูพจน์บุรุษที่สอง ekinizin eklerinizin
พหูพจน์บุรุษที่สาม eklerinin eklerinin
Predicative forms
เอกพจน์ พหูพจน์
เอกพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekim eklerim
เอกพจน์บุรุษที่สอง eksin eklersin
เอกพจน์บุรุษที่สาม ek
ektir
ekler
eklerdir
พหูพจน์บุรุษที่หนึ่ง ekiz ekleriz
พหูพจน์บุรุษที่สอง eksiniz eklersiniz
พหูพจน์บุรุษที่สาม ekler eklerdir

คำลูกกลุ่ม[แก้ไข]

คำกริยา[แก้ไข]

ek

  1. แม่แบบ:tr-verb form of

ภาษานอร์สเก่า[แก้ไข]

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

  • (oen) iak
  • (manuscript spelling) ec
  • (enclitic) -k

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษานอร์สดั้งเดิม ᛖᚲ (ek, ฉัน), จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *ek (ฉัน), จากภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *éǵh₂ (ฉัน)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำสรรพนาม[แก้ไข]

ek

  1. ฉัน
    • แม่แบบ:circa Vǫluspá, verse 1, line 1:
      Hliods bið ec allar... (Codex Regius, circa 1270)
      Hlioðs bið ek allar... (Hauksbók, circa 1306)
      Hljóðs bið ek allar... (normalised orthography)
      For silence I ask all...
    • 1220-1240, Egils saga, chapter 3, line 16:
      "Þótt þetta vandræði hafi nú borit oss at hendi, þá mun eigi langt til, at sama vandræði mun til yðvar koma, því at Haraldr, ætla ek, at skjótt mun hér koma, þá er hann hefir alla menn þrælkat ok áþját, sem hann vill, á Norðmæri ok í Raumsdal." (Norse)
      translation by William Charles Green:
      Though this danger now touches us, before long the same will come to you; for Harold, as I ween, will hasten hither when he has enthralled and oppressed after his will all in North Mæra and Raumsdale.
      translation by Hallvard Lie:
      Though this trouble have now lighted on our hand, 'twill not be long ere the same trouble shall come upon you; for Harald, I ween, will shortly hither come, soon as he hath all men thralled and enslaved, according to this will, in Northmere and Raumsdale.

การผันรูป[แก้ไข]

แม่แบบ:non-decl-ppron

คำสืบทอด[แก้ไข]

  • ไอซ์แลนด์: ek, eg, ég
  • แฟโร: eg, jeg
  • Norn: eg
  • นอร์เวย์: ej, é, eig, í, æg, æj, æ, je, jæj (dialectal)
    • นอร์เวย์แบบนือนอสก์: eg
  • Jamtish: jeg
  • Dalian: ik, ig
    • Elfdalian: ig
  • Westrobothnian: jäg, jeg, jig, jög
  • สวีเดนเก่า: iak
  • เดนมาร์กเก่า: iak, iæk, iægh, æk, ak
    • เดนมาร์ก: jeg
      • นอร์เวย์แบบบุ๊กมอล: jeg
    • Scanian: jağ
  • Jutish: æ
  • Old Gutnish: iek

อ้างอิง[แก้ไข]

ภาษาฟรีเซียเก่า[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาเจอร์แมนิกตะวันตกดั้งเดิม *aik

คำนาม[แก้ไข]

แม่แบบ:ofs-noun

  1. โอ๊ก

อ้างอิง[แก้ไข]

  1. Köbler, Gerhard, Altfriesisches Wörterbuch, (6. Auflage) 2014

ภาษาฟรีเชียตะวันตก[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาฟรีเซียเก่า āk, จากภาษาเจอร์แมนิกตะวันตกดั้งเดิม *auk

คำกริยาวิเศษณ์[แก้ไข]

ek

  1. ด้วย, เช่นกัน

ภาษาฟรีเซียเหนือ[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษานอร์สเก่า ekki; ร่วมเชื้อสายกับภาษาเดนมาร์ก ikke, ภาษาแฟโร ikki, ภาษานอร์เวย์แบบนือนอสก์ ikkje

คำกริยาวิเศษณ์[แก้ไข]

ek

  1. (Sylt) ไม่
    "Di rocht Saaken ken di Oogen ek se", sair di Litji Prins, fuar höm dit tö morki.
    "The important things can't be seen with the eyes, " said the Little Prince, so he would remember this.

ภาษามาร์แชลล์[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

แม่แบบ:mh-ipa-rows

คำนาม[แก้ไข]

แม่แบบ:mh-head

  1. ปลา

อ้างอิง[แก้ไข]

ภาษาเยอรมันต่ำกลาง[แก้ไข]

การออกเสียง[แก้ไข]

คำสรรพนาม[แก้ไข]

ek

  1. อีกรูปหนึ่งของ ik

ภาษาโรฮีนจา[แก้ไข]

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

  • (อักษรอาหรับ) اࣦكۡ
  • (อักษรเบงกอล) এক
  • (อักษรพม่า) ဧက်
  • (อักษรฮานิฟ) 𐴀𐴠𐴑

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาสันสกฤต एक (เอก)

การออกเสียง[แก้ไข]

เลข[แก้ไข]

ek

  1. หนึ่ง

ภาษาโวลาปุก[แก้ไข]

คำสรรพนาม[แก้ไข]

ek

  1. บางคน

การผันรูป[แก้ไข]

แม่แบบ:vo-decl-pronoun

ภาษาสวีเดน[แก้ไข]

วิกิพีเดียภาษาสวีเดนมีบทความเกี่ยวกับ:
Wikipedia sv

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษานอร์สเก่า eik, จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *aiks, จากภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *h₂eyǵ- (โอ๊ก)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำนาม[แก้ไข]

ek ร.

  1. โอ๊ก

การผันรูป[แก้ไข]

การผันรูปของ ek 
เอกพจน์ พหูพจน์
ไม่ชี้เฉพาะ ชี้เฉพาะ ไม่ชี้เฉพาะ ชี้เฉพาะ
กรรตุการก
(nominative)
ek eken ekar ekarna
สัมพันธการก
(genitive)
eks ekens ekars ekarnas

ภาษาหมิ่นใต้[แก้ไข]

รากศัพท์ 1[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 2[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 3[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่ (“laughter; sound of laughing”)
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 4[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 5[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 6[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 7[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 8[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

รากศัพท์ 9[แก้ไข]

สำหรับการออกเสียงและความหมายของ ek ▶ ให้ดูที่
(อักขระนี้ ek คือรูป เปะอั่วจี ของ )

ภาษาอังกฤษกลาง[แก้ไข]

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาอังกฤษเก่า ēac, จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *auk

การออกเสียง[แก้ไข]

คำกริยาวิเศษณ์[แก้ไข]

ek

  1. นอกจากนี้/นั้น, ยิ่งไปกว่านี้/นั้น

คำประสม[แก้ไข]

คำเกี่ยวข้อง[แก้ไข]

คำสืบทอด[แก้ไข]

ภาษาเอสเปรันโต[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

การผันรูปย้อนกลับ ของ ek-

การออกเสียง[แก้ไข]

คำอุทาน[แก้ไข]

ek (เอค)

  1. ไปกันเถอะ, เร็วเข้า
    Ek! Ni ne havas multan tempon.
    เอค! นี เน ฮาฝัส มุลทัน เทมโพน.
    Let's go! We don't have much time.

ภาษาแอฟริคานส์[แก้ไข]

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

  • ik (Cape Afrikaans or archaic), ekke (emphatic or marked variant)

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาดัตช์ ik, จากภาษาดัตช์กลาง ic, จากภาษาดัตช์เก่า ik, จากภาษาเจอร์แมนิกตะวันตกดั้งเดิม *ik, จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *ek, จากภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *éǵh₂om (ฉัน)

การออกเสียง[แก้ไข]

คำสรรพนาม[แก้ไข]

ek (กรรม my, กรรมการก my)

  1. ฉัน (ประธาน)
    • 1976, in Tydskrif vir Letterkunde, page 19.
      แม่แบบ:quote
    • 1994, in Annemarié Van Niekerk, Vrouevertellers. 1843-1993, Tafelberg-Uitgewers (publ.), page 308.
      แม่แบบ:quote
    • 2011, Kashiefa, Sedick, Zakeer & Sedeeqa Jacobs, "Die pad is toe", in No Land! No House! No Vote! Voices from Symphony Way, Pambazuka Press (publ.), page 132.
      แม่แบบ:quote

ดูเพิ่ม[แก้ไข]

แม่แบบ:af-personal pronouns

ภาษาไอซ์แลนด์[แก้ไข]

รากศัพท์ 1[แก้ไข]

จากภาษานอร์สเก่า ek, จากภาษานอร์สดั้งเดิม ᛖᚲ (ek), จากภาษาเจอร์แมนิกดั้งเดิม *ek, จากภาษาอินโด-ยูโรเปียนดั้งเดิม *éǵh₂

รูปแบบอื่น[แก้ไข]

  • ég (ใหม่)
  • eg (โบราณ, ร้อยกรอง)

คำสรรพนาม[แก้ไข]

ek

  1. (โบราณ) ฉัน
การผันรูป[แก้ไข]

แม่แบบ:is-decl-ppron-table

รากศัพท์ 2[แก้ไข]

ดูรากศัพท์ที่คำหลัก

คำกริยา[แก้ไข]

ek

  1. บุรุษที่หนึ่ง เอกพจน์ กรรตุวาจก ปัจจุบันกาล นิเทศมาลา of aka

ภาษาไอนุ[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

รากศัพท์นี้ขาดหายหรือไม่สมบูรณ์ กรุณาช่วยเพิ่มเติม หรืออภิปรายที่หน้าพูดคุย

การออกเสียง[แก้ไข]

คำกริยา[แก้ไข]

แม่แบบ:ain-verb

  1. (อกรรม) มา

ภาษาฮินดีแบบฟีจี[แก้ไข]

รากศัพท์[แก้ไข]

จากภาษาฮินดี एक (เอก)

เลข[แก้ไข]

ek

  1. หนึ่ง

อ้างอิง[แก้ไข]